Doanh nghiệp vừa xây dựng vừa thương mại

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn! Năm mới mình chúc các bạn một năm mới an khang thịnh vượng.
Mình mới nhận việc ở Công ty TNHH 2 thành viên, vừa làm về lĩnh vực xây dựng các công trình nhà dân dụng để bán (nhận xây lắp các công trình dân dụng, lập dự toán và quyết toán công trình), vừa kinh doanh thương mại trong ngành nghề mua ống nhựa, ống kẽm và xuất bán cho các Công trình.
Doanh thu được ghi nhận dưới 2 dạng là xuất hóa đơn cho các công trình xây dựng xong bàn giao và doanh thu bán các loại ống nhựa, ống kẽm dẫn nước.
Mình thấy khó quá, không biết vừa làm xây dựng vừa kinh doanh thương mại như vậy thì chi phí mình phải tập hợp như thế nào.
Có phải về lĩnh vực xây dựng mình tập hợp chi phí nguyên vật liệu vào TK621, nhân công vào TK622, chi phí máy thi công TK623, chi phí chung vào TK627 rồi tính giá thành (tập hợp vào TK154 sang TK632)
Còn chi phí về kinh doanh thương mại mình tập hợp vào TK641, TK642.
Các bạn tham vấn giúp mình với, mình không nắm rõ về lình vực xây dựng nên cứ mơ hồ chẳng biết phải đi thế nào cho đúng.
Các bạn dành chút thời gian giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Về xây dựng bạn làm như vậy là đúng nhưng phải mở chi tiết theo từng công trình, hạng mục công trình.
Về thương mại: khi xuất bán bạn ghi nhận giá vốn: Có 156/Nợ 632
Các chi phí 641, 642 hạch toán bình thường. Tuy nhiên nếu gặp công trình thi công dài (trên 01 năm) thì có thể phải phân bổ cho phù hợp (TK14221, 14222).
Để chứng từ được rõ ràng bạn nên nhập riêng kho nguyên liệu, kho hàng hóa chứ không nên xuất bán nguyên liệu hoặc xuất kho hàng hóa cho xây lắp.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn cứ theo dõi các nghiệp vụ của lĩnh vực nào thì hạch toán ở lĩnh vực đó cho đúng. Nếu tính giá thành các công trình và hạng mục bạn tập hợp chi phí vào các TK 621,622,623,627. Sản phẩm công trình hoàn thành bàn giao hạch toán giá vốn và doanh thu .
Còn bán các sản phẩm hàng hoá khác cũng hạch toán giá vốn và DT bình thường
Đây là hai "sản phẩm" khác nhau nhưng khi bàn giao, xuất bán thì vẫn phản ánh qua các TK 5111 và 632.
Còn các TK liên quan trong các nghiệp vụ phát sinh hạch toán bình thường.
Cuối kỳ kết chuyển chi phí , DT xác định kết quả.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn! Năm mới mình chúc các bạn một năm mới an khang thịnh vượng.
Mình mới nhận việc ở Công ty TNHH 2 thành viên, vừa làm về lĩnh vực xây dựng các công trình nhà dân dụng để bán (nhận xây lắp các công trình dân dụng, lập dự toán và quyết toán công trình), vừa kinh doanh thương mại trong ngành nghề mua ống nhựa, ống kẽm và xuất bán cho các Công trình.
Doanh thu được ghi nhận dưới 2 dạng là xuất hóa đơn cho các công trình xây dựng xong bàn giao và doanh thu bán các loại ống nhựa, ống kẽm dẫn nước.
Mình thấy khó quá, không biết vừa làm xây dựng vừa kinh doanh thương mại như vậy thì chi phí mình phải tập hợp như thế nào.
Có phải về lĩnh vực xây dựng mình tập hợp chi phí nguyên vật liệu vào TK621, nhân công vào TK622, chi phí máy thi công TK623, chi phí chung vào TK627 rồi tính giá thành (tập hợp vào TK154 sang TK632)
Còn chi phí về kinh doanh thương mại mình tập hợp vào TK641, TK642.
Các bạn tham vấn giúp mình với, mình không nắm rõ về lình vực xây dựng nên cứ mơ hồ chẳng biết phải đi thế nào cho đúng.
Các bạn dành chút thời gian giúp mình với nhé.
Có phải bạn muốn hỏi là ống nhựa, ống kẽm vừa xuất bán cho khách hàng vừa xuất vào công trình XD ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA