Tiền thưởng

• Thread starter lebichthuy
  • Ngày gửi
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
:0frown: Cả nhà ơi cho em hởi chụt ạ
Xếp em muốn chi thưởng hoàn thành kế hoạch cho một số đối tượng, và chi tiền để ăn tết cho mọingười , nhưng em chưa biết cần làm thế nào cả, phải căn cứ vào đâu để làm ạ, mong cả nhà giúp em với việc đang gấp em xin cảm ơn ạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
lebichthuy nói:
:0frown: Cả nhà ơi cho em hởi chụt ạ
Xếp em muốn chi thưởng hoàn thành kế hoạch cho một số đối tượng, và chi tiền để ăn tết cho mọi, nhưng em chưa biết cần làm thế nào cả, phải căn cứ vào đâu để làm ạ, mong cả nhà giúp em với việc đang gấp em xin cảm ơn ạ
Việc chi thưởng hoàn thành kế hoạch thì bạn phải lấy ở quỹ Khen thưởng của Cty ra chi. Căn cứ vào Biên bản họp hội đồng thi đua khen thưởng của Cty.
Chi tiền ăn tết cho mọi người: Nếu Quỹ lương trong năm còn bạn có thể lấy đó ra chi, coi như chi lương tháng 13. nếu quỹ lương hết lại lấy quỹ phúc lơịi hoặc khen thưởng, nhưng việc lấy từ các quỹ ra chi đều phải có Biên bản họp thống nhất của Chính quyền, Công đoàn.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Lù Thị Hải Yến nói:
Việc chi thưởng hoàn thành kế hoạch thì bạn phải lấy ở quỹ Khen thưởng của Cty ra chi. Căn cứ vào Biên bản họp hội đồng thi đua khen thưởng của Cty.
Chi tiền ăn tết cho mọi người: Nếu Quỹ lương trong năm còn bạn có thể lấy đó ra chi, coi như chi lương tháng 13. nếu quỹ lương hết lại lấy quỹ phúc lơịi hoặc khen thưởng, nhưng việc lấy từ các quỹ ra chi đều phải có Biên bản họp thống nhất của Chính quyền, Công đoàn.

Lương tháng thứ 13 là lương gì cơ ạ????? Để làm lương T 13 cần phải làm gì hả chị, chị giúp em mới ạ, cảm ơn chị nhiều ạ

Sửa lần cuối:
N

NTAC

Guest
Lương T13 là số tiền lương theo kế hoạch đã đăng ký nhưng chưa chi hết cho người lao động ( nói chung là chi lương T13 thì DN phải hoàn thanh kế hoạch, .... nói chung là tình hình tài chính tốt).

N

Nguyenchau

Guest
11/1/06
8
0
0
Langthang
Cty của em không có quỹ khen thưởng và phúc lợi, vậy tiền thưởng nviên tết em có thể hạch toán vào chi phí được không ạ. Và có phải đăng ký với phòng lao động ko?
Cho em hỏi thêm 1 chút. Cty em có chi tiền huê hồng cho nhân viên mỗi quý dựa trên dthu nhưng từ trước giờ các khoản đó KToán bên e ko đưa vào. Để các khoản đó được đưa vào chi phí hợp lý thì em phải làm thế nào.Xin các anh chị giúp em với

N

NTAC

Guest
Về nguyên tắc tiền thưởng chi ở quĩ khen thưởng............. không thể tính vào CPSX được dâu em a.

N

NTAC

Guest
Còn tiền hoa hồng chi cho nhân viên thì nên có qui chế, mà tiền hoa hồng thông thường chi bên ngoài DN còn cho nhân viên như vây người ta gọi là tiền lương năng suất và tính vào quĩ lương để chi cho người lao động

N

Nguyenchau

Guest
11/1/06
8
0
0
Langthang
Vậy thì tiền huê hồng của nhân viên kinh doanh cũng ko được đưa vào chi phí luon phải ko ạ?

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
To NTAC
vâng em xin cảm ơn NTAC ạ, thế nguồn để thực hiện nó thì như chị Lù Thị Hải Yến đã nói, nhưng nếu đơn vị em chưa có các quỹ đó thì làm sao bây giờ :wall:

Sửa lần cuối:
N

NTAC

Guest
Nếu các quĩ đó mà không có nữa thì chắc là bó tay rui em hà. Nếu lãnh đạo công ty đồng ý thì có thể chi tạm treo khi có lãi có các quĩ thì trừ sau vậy nhé

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Thưởng

Nguyenchau nói:
Cty của em không có quỹ khen thưởng và phúc lợi, vậy tiền thưởng nviên tết em có thể hạch toán vào chi phí được không ạ. Và có phải đăng ký với phòng lao động ko?
Cho em hỏi thêm 1 chút. Cty em có chi tiền huê hồng cho nhân viên mỗi quý dựa trên dthu nhưng từ trước giờ các khoản đó KToán bên e ko đưa vào. Để các khoản đó được đưa vào chi phí hợp lý thì em phải làm thế nào.Xin các anh chị giúp em với

Nếu bạn muốn thì vẫn có thể hạch toán được>

Tin vui cho bạn đấy

Nhưng cũng có tin buồn là: Muốn hạch toán vào chi phí, thì bạn phải có chứng từ hợp lệ. Mách cho bạn một cách nhé.

Bạn có thể đưa vào trong hợp đồng lao động ấy

Nên ghi là: "Thưởng theo doanh thu, thưởng lương tháng thứ 13..."

Như vậy bạn vừa không phải tính BH, vừa tính được chi phí hợp lý.

Chúc bạn thành công!

:dzo:

H

hongha

Guest
6/10/05
14
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà! nhân đây cho tôi hỏi: Đơn vị tôi là đơn vị hạch toán phụ thuộc (tư cách pháp nhân không đầy đủ) cũng không có các quỹ vậy muốn chi thưởng cho CBCNV từ các khoản tiết kiệm chi phí và hạch toán vào chi phí có đươc không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Trời ạ mọi người có biết đây là khu vực hành chính sự nghiệp không mà trả lời tùm lum ra vậy.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hongha nói:
Chào cả nhà! nhân đây cho tôi hỏi: Đơn vị tôi là đơn vị hạch toán phụ thuộc (tư cách pháp nhân không đầy đủ) cũng không có các quỹ vậy muốn chi thưởng cho CBCNV từ các khoản tiết kiệm chi phí và hạch toán vào chi phí có đươc không?
Theo qui định khoản tiết kiệm chi của bạn được trích làm 3 quĩ; bổ sung tiền lương tăng thêm; quĩ phúc lợi, quĩ đầu tư phát triển sản xuất.
Như vậy bạn có thể trích từ quĩ phúc lợi ( tức là một phần tiết kiệm chi) để chi các khoản thưởng.

To lebichthuy: đơn vị sự nghiệp có thu được chi thưởng như trên đã nói; còn phần hoa hồng cho khách thì căn cứ vào qui chế của đơn vị ( qui chế đã thông qua chính, quyền, công đoàn) mà trích cho khách và được đưa vào chi phí.

Ở đơn vị sự nghiệp có thu không cần đăng ký quĩ lương với sở LĐTBXH vì lương, quĩ lương này đã được thực hiện theo qui định và nhà nước. Với loại này có thể sử dụng tháng lương thứ 13 cũng được mà không cần cũng được.

To Nguyễn Chau Nếu đơn vị bạn là đơn vị sự nghiệp có thu thì áp dụng như tôi đã nói còn là doanh nghiệp thì bạn nên hỏi ở phần doanh nghiệp.

H

hongha

Guest
6/10/05
14
0
0
Ha Noi
Năm mới chúc ban Quản trị và các bạn Sức khỏe, May mắn và Hạnh phúc!
To PHIHUNGVN: Nhưng đơn vị tôi là đơn vị phụ thuộc(Hạch toán phân tán); nhận khoán của đơn vị cấp trên; chi phí và thanh toán thông qua TK635 và TK342; việc xác định doanh thu do cấp trên thực hiện nên không có quỹ. Mọi chi phí đều từ trong khoán vậy dùng từ chi thưởng có đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA