Tiền vay mua xe ở ngân hàng

• Thread starter phuongthanh_8384
  • Ngày gửi
P

phuongthanh_8384

Guest
Chào các bạn, mình có một câu hỏi này muốn hỏi các bạn.
Cty mình có vay tiền ngân hàng mua xe ô tô, mỗi tháng bên mình phải trả cả tiền gốc + lãi. Vậy số tiền này có được tính vào chi phí hợp lý không? và nếu như vậy thì, chứng từ gốc là " phiếu gửi tiền " phải không?
Cảm ơn các bạn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Số tiền này vẫn được tính vào chi phí và chứng từ gốc là uỷ nhiệm chi do ngân hàng phát hành

Sửa lần cuối:
thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Số tiền này vẫn được tính vào chi phí và chứng từ gốc là uỷ nhiệm chi do ngân hàng phát hành

cty bạn vốn điều lệ là bao nhiêu, ôtô đó mua bao nhiêu tiền, doanh thu và chi phi một tháng của côngty bạn là bao nhiêu, nếu quỹ tiền mặt của cty mà dương nhiều thì lãi vay ngân hàng để mua ôtô không được tính vào chi phí ( vì thuế họ tính là nêú tiền mặt còn nhiều thì chẳng có lý do gì lại đi vay ngân hàng để trả lãi hàng tháng cả )

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
thaohp nói:
cty bạn vốn điều lệ là bao nhiêu, ôtô đó mua bao nhiêu tiền, doanh thu và chi phi một tháng của côngty bạn là bao nhiêu, nếu quỹ tiền mặt của cty mà dương nhiều thì lãi vay ngân hàng để mua ôtô không được tính vào chi phí ( vì thuế họ tính là nêú tiền mặt còn nhiều thì chẳng có lý do gì lại đi vay ngân hàng để trả lãi hàng tháng cả )
Mình nghĩ không vấn đề gì khi vay tiền mua TSCĐ mà trong công ty còn nhiều tiền mặt cả. Vì tiền mặt để lại đó để cho công ty còn làm việc khác.
Công ty của Mina đã quyết toán và đã được chấp nhận khoản này và thuế không coi đến sổ tiền mặt.

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Vậy mà thuế nơi mình không đồng ý như vậy, VD doanh thu 1 tháng là 300tr, vốn điều lệ là 1 tỷ, nếu vay mua xe 200tr thì lãi ngân hàng không tính vào chi phí,

P

phuongthanh_8384

Guest
thaohp nói:
Cty mình vốn điều lệ là 900 tr, mua xe hết 500tr,doanh thu hàng tháng của công ty mình trên dưới 100tr, mình thấy hàng tháng phải trả cho ngân hàng là 9 tr cả gốc lẫn lãi, mình đi nộp tiền thì chỉ thấy có phiếu gửi tiền thôi à, đâu có uỷ nhiệm chi đâu. Mình mới làm kế toán và thấy vấn đề về TSCĐ này thật đau đầu quá. Mong các bạn chỉ giúp mình nha !

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Tùy theo cách bạn trả tiền mà Ngân hàng sẽ trả bạn chứng từ phù hợp: Giấy nộp tiền nếu bạn trả thẳng bằng tiền mặt, UNC hoặc Phiếu báo Nợ nếu trả bằng TK tiền gửi.
Bạn nên hỏi cán bộ tín dụng biểu trả gốc và lãi hàng tháng để tách số tiền 9 Tr ra gốc và lãi riêng (Số tiền trả lãi sẽ tăng dần và gốc sẽ giảm dần) hoặc tìm xem trong HĐTD có quy định rõ không.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
Vando nói:
Tùy theo cách bạn trả tiền mà Ngân hàng sẽ trả bạn chứng từ phù hợp: Giấy nộp tiền nếu bạn trả thẳng bằng tiền mặt, UNC hoặc Phiếu báo Nợ nếu trả bằng TK tiền gửi.
Bạn nên hỏi cán bộ tín dụng biểu trả gốc và lãi hàng tháng để tách số tiền 9 Tr ra gốc và lãi riêng (Số tiền trả lãi sẽ tăng dần và gốc sẽ giảm dần) hoặc tìm xem trong HĐTD có quy định rõ không.
Khi làm hợp đồng tín dụng vay trả góp tiền mua xe ôtô ở ngân hàng, chắc chắn DN phải được yêu cầu mở riêng 01 TK chỉ để dùng thanh tóan nợ gốc và lãi hàng kỳ.
Ngay từ đầu, NH đã in cho DN một bảng ước tính số tiền gốc và lãi hàng kỳ (sẽ thay đổi khi lãi suất vay thay đổi), căn cứ vào đó, DN sẽ biết hàng tháng phải nộp bao nhiêu tiền cho NH.
=> Sau mỗi kỳ nộp tiền, cho dù là bằng TM hay CK thì DN cũng có thể yêu cầu NH in sổ phụ của TK đó để biết được chi tiết => Căn cứ để hạch tóan là chứng từ này. Nếu không, chỉ cần căn cứ vào bảng ước tính sô tiền phải nộp từng kỳ + với giấy nộp tiền đã có xác nhận của NH cũng đủ làm căn cứ hạch tóan.
Còn việc mua xe trả góp bằng tiền vay NH thì lãi vay đương nhiên phải được tính vào CP trong kỳ (chỉ không thể vốn hóa lãi đó, nghĩa là không gộp chung nó vào nguyên giá TSCĐ đó mà thôi).

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Chứng từ nộp tiền hay UNC chỉ là thể hiện việc thanh toán lãi vay, bạn phải có GB Nợ (hoặc Bảng tính lãi vay) của NH mới là chứng từ của hạch toán chi phí bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA