Xâydựng quỹ lương!

• Thread starter lampham
  • Ngày gửi
L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
Năm nay Sếp tôi đổi ý, muốn xây dựng quỹ lương để theo đó hằng năm chỉ việc đánh giá lại 1 số tiêu chí và nâng hoặc hạ lương theo tình hình thực tế kinh doanh của Công ty.

Tôi muốn hỏi các cao nhân WKT, quỹ lương này nên chiếm bao nhiêu % lợi nhuận ròng, hoặc lợi nhuận gộp, hoặc doanh thu, hoặc chi phí ?

Ý của Sếp tôi muốn tính % trên lợi nhuận ròng nhưng khi tham khảo 1 số công ty- thường họ tính trên tổng chi phí.

Xin lưu ý: đây là doanh nghiệp FDI và tôi muốn khi trình lên thì sẽ được phê duyệt. Muốn vậy phải có 1 cơ sở nào đó để tính toán, mà việc này thì tôi đang bí.

Rất mong được các bác nhiều kinh nghiệm giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
lampham nói:
Muốn vậy phải có 1 cơ sở nào đó để tính toán, mà việc này thì tôi đang bí.

Bạn nói lại với Sếp bạn xem, chứ lương là một khoản chi phí. Mà:

LN = TDT - TCP

Cứ theo công thức trên mà xây dựng thì có phải là vất vả hơn không?

Giả sử bạn dự tính quĩ lương là 35% Chi phí, có nghĩa là

QL = 35%TCP.

Nếu theo ông Sếp của bạn thì lắp vào công thức trên ta được:

QL = 35%(TDT - LN)

Thay vì xác định chỉ một giá trị (TCP) bạn phải xác định đến 2 giá trị liền, thế thì cái nào hay hơn?

Xin nói thêm với bạn là: Quĩ lương chỉ là con số dự tính thôi, tùy từng công ty, tùy từng ngành nghề kinh doanh sản xuất mà bạn dự tính. (Ví dụ công ty mình làm phần mềm thì chi phí chủ yếu là lương, vậy Quĩ lương của mình phải chiếm khoảng 85%TCP...) Các công ty khác họ dự tính theo tổng chi phí là hợp lí nhất rồi. Bạn nên làm theo họ. Bạn có thể thuyết phục Sếp bạn theo cách mình đã trình bày.

Chúc bạn thành công!

Thân!:banana: :cheesebur :dzo:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA