Cách hạch tóan trả lãi vay

• Thread starter kimsang1983
  • Ngày gửi
K

kimsang1983

Guest
28/12/05
11
0
0
41
Q10
Chào các anh chị.
- Cty có vay tiền của một cá nhân, hàng tháng phải trích lãi vay đó trả cho cá nhân, lãi vay đó tính vào chi phí thi phải hạch tóan như thế nào?Em dùng tài khoản 311 được không?
- Khi minh trả tiền gốc thỉ có dùng tài khoản 311 giống như trên được không?Em mong các anh chị giúp em với em cám ơn các anh chị nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Vay cá nhân hay vay ngân hàng đều hạch toán giống nhau:
Trả lãi vay hạch toán vào 635.
Trả tiền gốc hạch toán vào 311 là đúng rồi đấy.
Thân

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Chỉ cần chú ý làm HĐ vay cho chặt chẽ và lãi suất không lớn hơn lãi suất cho vay cùng kỳ hạn của các TC TD đâu đấy nhé (hình như 1,2 lần thì phải)

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
IMK nói:
_ Chỉ cần chú ý làm HĐ vay cho chặt chẽ và lãi suất không lớn hơn lãi suất cho vay cùng kỳ hạn của các TC TD đâu đấy nhé (hình như 1,2 lần thì phải)

làm thế này thì có ngày bị người cho vay kiện thì làm thế nào.

Vay ntn thì bạn cứ làm hợp đồng như thế. Chỉ có điều Thuế chỉ chấp nhận tính vào chi phí hợp lệ số chi phí lãi vay bằng tối đa 1,2 lần lãi suất cho vay của các TC tín dụng cùng thời gian vay

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
nedved nói:
làm thế này thì có ngày bị người cho vay kiện thì làm thế nào.

Vay ntn thì bạn cứ làm hợp đồng như thế. Chỉ có điều Thuế chỉ chấp nhận tính vào chi phí hợp lệ số chi phí lãi vay bằng tối đa 1,2 lần lãi suất cho vay của các TC tín dụng cùng thời gian vay

_ Ủa sao mod lại bắt lỗi mình ta? mình noí sai chỗ nào à?

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Có văn bản, quy định nào nói về lãi vay cá nhân được tính vào chi phí ko các bác? Chị quản lý thuế e lại bảo ko được tính vào. Mau mau chỉ giúp e để e còn "cãi" lại các bác nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA