chuyển ngạch lương

• Thread starter vvansang
  • Ngày gửi
V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Xin chào và chức mừng năm mới !
Cho mình hỏi:
Nhân viên bảo vệ DNNNước có HSL đang xếp là 1.65 (Bảng lương B13-2 NĐ 205/2004/NĐ-CP)
Bây giờ chuyển sang làm công tác văn thư và chuyển sang ngạch lương nhân viên văn thư. (sao cho không thiệt cho NLĐ)
Vậy thì NV này sẽ được chuyển xếp vào bậc lương nào của NV văn thư? và văn bản nào qui định về vấn đề này?
Xin cảm ơn và chúc năm mới thành đạt, hạnh phúc.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Tôi không chuyên về tiền lương nhưng nguyên tắc trả lương là làm việc nào thì hưởng lương việc đó, Thực tế thì người ta chuyển xếp lương tương đuong hoạc thấp hơn chút xíu

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
NTAC nói:
Tôi không chuyên về tiền lương nhưng nguyên tắc trả lương là làm việc nào thì hưởng lương việc đó, Thực tế thì người ta chuyển xếp lương tương đuong hoạc thấp hơn chút xíu
Xin cảm ơn ! Nhưng hai hệ lương này là khác nhau nên ko có HSL tương đương(cao hơn hoặc thấp hơn), nếu thấp hơn thì thiệt NLĐ, còn cao hơn thì chưa biết văn bản nào qui định (vì nếu áp dụng ko đúng sẽ bị CQT, BHXH hỏi), có văn bản nào qui định chi tiết về vân đề này ko? các bạn có thể giúp đỡ mình câu hỏi này nha. Sao mình cảm thấy câu hỏi nào của mình cung có nhiều người đọc, nhưng ít người trả lời quá vậy?? (ko biết có fải do khó quá ko nữa?).

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
KHông phải không chịu trả lời mà vì ngại tìm văn bản những vấn đề mà mọi người nghĩ rằng như thế là hợp lý (thói quen mà).
Mình chỉ nhớ trong Bộ luật LĐ có phần thuyên chuyển vị trí công tác thì phải có mức lương tương đương hoặc cao hơn. Bạn xem kỹ lại Luật LĐ nha, mình lại lười nữa rồi.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Hồ Lan nói:
KHông phải không chịu trả lời mà vì ngại tìm văn bản những vấn đề mà mọi người nghĩ rằng như thế là hợp lý (thói quen mà).
Mình chỉ nhớ trong Bộ luật LĐ có phần thuyên chuyển vị trí công tác thì phải có mức lương tương đương hoặc cao hơn. Bạn xem kỹ lại Luật LĐ nha, mình lại lười nữa rồi.
Mình xem kỹ rồi, mà ko thấy, mình nghĩ nếu câu này ko khó thì nhiều người biết và nhiều người trả lời thôi. Với lại, đã áp dụng thì phải có cơ sở chứ, khi sếp hỏi căn cứ vào vb nào thì phải có mà chứng minh chứ.
Xin Cảm ơn.

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Gửi VVsang bậc lương của văn thư theo qui định của Nhà nước VVsang có thể tìm trong thông tư số 25 ngày 4/10/2005 của Bộ LĐTBXH. Theo qui định lương văn thư gồm có 12 bậc bắt đầu từ 1.35 và kết thúc ở 3.33.
Bạn nghiên cứu nhá.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
PHIHUNGVN nói:
Gửi VVsang bậc lương của văn thư theo qui định của Nhà nước VVsang có thể tìm trong thông tư số 25 ngày 4/10/2005 của Bộ LĐTBXH. Theo qui định lương văn thư gồm có 12 bậc bắt đầu từ 1.35 và kết thúc ở 3.33.
Bạn nghiên cứu nhá.
Gửi anh PHIHUNGVN bậc lương của văn thư theo qui định của Nhà nước là ở Phụ lục số 2 Thông tư số 01/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 chứ anh? (bảng lương B21-01). Còn thông tư số 25 ngày 4/10/2005 của Bộ LĐTBXH là "Hướng dẫn thực hiện điều chỉnh tiền lương và phụ cấp lương trong doanh nghiệp theo Nghị định số 118/2005/NĐ-CP ngày 15 tháng 9 năm 2005 của Chính phủ", nhưng lại không liên quan câu hỏi của em.
Cảm ơn anh.

Sửa lần cuối:
L

Lê thị Thanh Thủy

Guest
21/2/06
6
0
0
18
Tam Kỳ - Quảng Nam
vvansang nói:
Xin chào và chức mừng năm mới !
Cho mình hỏi:
Nhân viên bảo vệ DNNNước có HSL đang xếp là 1.65 (Bảng lương B13-2 NĐ 205/2004/NĐ-CP)
Bây giờ chuyển sang làm công tác văn thư và chuyển sang ngạch lương nhân viên văn thư. (sao cho không thiệt cho NLĐ)
Vậy thì NV này sẽ được chuyển xếp vào bậc lương nào của NV văn thư? và văn bản nào qui định về vấn đề này?
Xin cảm ơn và chúc năm mới thành đạt, hạnh phúc.
Theo thông tư số: 01/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 đã quy định nguyên tắc chuyển xếp lương thì phải theo công việc hiện được giao, theo chức vụ đang đảm nhận. Không kết hợp nâng bậc lương, ngạch lương, không xếp vào hạng cao hơn hạng của đơn vị.
Theo đúng quy định thì NV này được xếp vào bậc 2/5 hệ số: 1.53. Thời gian giữ bậc tính từ ngày được xếp bậc cũ.
Nếu bạn xếp bậc 3/5, hệ số: 1.71 thì BHXH sẽ không chấp nhận đâu.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Lê thị Thanh Thủy nói:
Theo thông tư số: 01/2005/TT-BLĐTBXH ngày 05/01/2005 đã quy định nguyên tắc chuyển xếp lương thì phải theo công việc hiện được giao, theo chức vụ đang đảm nhận. Không kết hợp nâng bậc lương, ngạch lương, không xếp vào hạng cao hơn hạng của đơn vị.
Theo đúng quy định thì NV này được xếp vào bậc 2/5 hệ số: 1.53. Thời gian giữ bậc tính từ ngày được xếp bậc cũ.
Nếu bạn xếp bậc 3/5, hệ số: 1.71 thì BHXH sẽ không chấp nhận đâu.
Xin cảm ơn bạn Thủy! trường hợp Nhân viên bảo vệ DNNNước có HSL đang xếp là 1.65 (Bậc 1/5 Bảng lương B13-2) mà chuyển sang "NV này được xếp vào bậc 2/5 hệ số: 1.53", nếu làm theo cách ban thi là nâng bậc lương, là sai quy định của thông tư rồi. (theo tôi nếu áp dụng TT01 thì chuyển là bậc 1/12 hệ số: 1,35). và TT01 là TT về chuyển xếp lương cũ sang lương mới. (chứ đâu phải TT về chuyển bậc lương).

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA