Các anh chị ơi em làm phiền chút

• Thread starter thuycog
  • Ngày gửi
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
Em mới được lên chức làm kế toán tổng hợp DN em mới hoạt động được 4 tháng mà chi phí quá lớn vậy tiền lương hay các khoản trích KHTSCĐ có được tính vào chi phí không hay để treo vào TK 142 Giúp em với
vì cty em có mình em làm kế toán em phải báo cáo Tài chính:error:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn ơi bài của bạn phải post vào mục Kế toán Tổng hợp chứ!
Tiền lương bạn có thể phân bổ nếu chi phí đó quá lớn, còn chi phí KHTSCĐ thì không thể treo vào 142 được. Mà bạn phải dùng TK 242 thay cho TK 142 nhé (TK 142 bây giờ bỏ rồi).

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Í chết, sao lại noí bỏ 142, nó vẫn còn sờ sờ đấy thôi, tuy nhiên chỉ áp dụng khi toàn bộ kỳ phân bổ nằm lọt trong niên độ kế toán, còn nếu vượt qua một niên độ khác mới dùng 242.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
to van chua hieu lam co the noi ro giup to duoc khong ?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
thuycog nói:
to van chua hieu lam co the noi ro giup to duoc khong ?

_ Khi chi phí phát sinh trong nhiều kỳ, lẽ dĩ nhiên là phaỉ phân bổ chi phí naỳ cho các kỳ tương ứng để tính đúng và đủ chi phí cho các kỳ. Giả sử phát sinh CP tháng 5, số kỳ phân bổ 5 tháng từ T06 tức T06-T10, lúc naỳ sử dụng 142, vì nó nằm toàn bộ trong niên độ kế toán. VD2, cũng chi phí naỳ, nhưng lại phát sinh vaò T08, tức phân bổ từ T09-T01, Lúc naỳ tháng 01 đã thuộc vào niên độ kế toán sau, nên dùng 242.

_ Nhớ gõ Tiếng việt có dấu bạn nha

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Công ty bạn mặc dù chưa có DT nhưng các khoản chi phí lương mà để chờ phân bổ thì e chừng nhân viên không chịu đâu nhé.
Nếu công ty bạn chuẩn bị quyết toán năm 2005 mà chưa có DT mà chỉ có chi phí thì nên kết chuyển các khoản chi phí đó nằm ở TK chi phí chờ kết chuyển .
Công ty bạn mới thành lập được 4 tháng mà bạn post bài cuối tháng 1 vậy mình đoán công ty bạn thành lập trong tháng 10/2005. Như vậy nếu có khoản chi phí phải phân bổ nhiều kỳ, thời gian phân bổ tính cả sang năm 2006, bạn muốn treo trên TK chi phí trả trước ,bạn kết chuyển sang 2421 ( bởi vì lúc này dù thời gian nếu có dưới 12 tháng nhưng ở hai niên độ kế toán thì mình vẫn sử dụng TK chi phí trả trước dài hạn)
TK 142 chỉ không còn sử dụng trong các DN vừa và nhỏ. Trong hệ thống TK kế toán DN nói chung, 142 vẫn sử dụng và áp dụng trong việc phân bổ hay kết chuyển chi phí trong ngắn hạn ( < 12 tháng )

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
tớ cảm ơn các bạn cảm ơn bạn Huy , nhưng cho tớ hỏi chút nếu tớ không treo vào TK chờ kết chuyển mà tớ tính luôn vào chi phí và lập bảng báo lỗ vậy có sao không ? giúp tớ với lần đầu tiên tớ làm báo cáo tài chính tớ chưa có kinh nghiệm huuu , chẳng biết làm thế nào cả ai có kinh nghiệm nói giúp tớ với , tớ cảm ơn mọi người ,rất mong hồi âm sớm

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn thủycog nên cẩn thận hơn với BCTC.
+ Nếu TSCĐ mà chưa tham gia vào SXKD hoặc mới tham gia ít (VD mới đạt 28% công suất thiết kế) thì chưa trích khấu hao TSCĐ
+ Nếu chưa có doanh thu thì nói chung KQSXKD = 0 (không lãi, không lỗ), mọi chi phí đều nằm ở 142, 242.
+ TK 142 có thể dùng vượt niên độ kế toán (VD từ tháng 6/20085 đến t6/2006)

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
Vando ở Bắc Giang hả thuỷ cũng ở Bắc Giang này mình ở tân yên , uh mình cũng đang phân vân chẳng biết nên làm thế nào nữa vì TSCD đó là chiếc ô tô mua để ông giám đốc đi vậy có được tính khấu hao không ? và cả tiền lương nữa ?mình chẳng đăng ký gì về trích khâu hao với thuế có sao không ? DN mới mà chi phí nhiều quá tiền VPP , tiền xăng xe ô tô , vé cầu đường , giám đốc đi tiếp khách cũng lấy HD về , mình chằng biết thế nào nữa giúp mình với các bạn ơi .Ai đã làm rồi thì giúp mình làm thế nào để hợp lý với khi mà DN chưa có doanh thu > rất mong tin của mọi người

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
TSCĐ của DN mua phục vụ cho sản xuất kinh doanh bạn được trích khấu hao nhưng phải theo quy định . ( Bạn tham khảo lại QĐ206- hướng dẫn quản lý và trích KH TSCĐ ) Khi bạn trích KH TSCĐ đừng có thật thà ghi rõ nội dung nghiệp vụ là trích khấu hao ô tô chở giám đốc nhé.
Các chi phí bạn liệt kê đó tuỳ từng nội dung phù hợp mà bạn cho vào 641,642,811

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Vando nói:
Bạn thủycog nên cẩn thận hơn với BCTC.
+ Nếu TSCĐ mà chưa tham gia vào SXKD hoặc mới tham gia ít (VD mới đạt 28% công suất thiết kế) thì chưa trích khấu hao TSCĐ
+ Nếu chưa có doanh thu thì nói chung KQSXKD = 0 (không lãi, không lỗ), mọi chi phí đều nằm ở 142, 242.
+ TK 142 có thể dùng vượt niên độ kế toán (VD từ tháng 6/20085 đến t6/2006)
Mình thường được nói là TK142 được sử dụng khi treo các chi phí chờ phân bổ trong kỳ kế toán nhưng cũng có lúc thấy nói là sử dụng với những chi phí có thời gian phân bổ <12 tháng (mà không nói rõ là có cùng kỳ hay không). Vậy bạn nào biết rõ những văn bản quy định về TK này xin chỉ giúp! Cảm ơn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Luật kế toán số 03/2003/QH11: Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán qúy, kỳ kế toán tháng. Chắc bạn đang hiểu kỳ kế toán ở đây chỉ có kỳ kế toán năm?

TK 142 được sử dụng để treo các chi phí trả trước chờ phân bổ ngắn hạn (dưới 12 tháng) nên trong khoảng thời gian 12 tháng sẽ có thể liên quan tới hai niên độ kế toán.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Đúng rồi, chi phí lương thì treo làm sao?

To thuycog:

Bạn cứ hạch toán hết vào, nếu có lỗ thêm cũng chỉ khoảng vài trăm triệu chứ mấy, nhỉ? Đằng nào mà lỗ chẳng được chuyển cho 5 năm tiếp theo.

Pác nào có ý kín khác không?

Chỉ giáo thêm cho em tí!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA