Mỗi tuần một chuyên đề

Xây dựng dự toán thu chi NSNN năm 2012

• Thread starter SAA
  • Ngày gửi
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Tiền điện và điện thoại không có định mức bạn à
Về diện tích làm việc bạn đọc kỹ lại có ghi rất rõ, số m2 theo định mức chỉ là diện tích làm việc của mỗi người (không kể cột, tường), ngoài ra còn có diện tích công cộng, phụ trợ và kỹ thuật gồm phòng khách, phòng họp, kho, khu vệ sinh,... (tối đa nếu xây mới là 50% diện tích làm việc) và diện tích sân, khu để xe

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
lập dự tóan các khỏan điện, nước, điện thọai hay vpp . . . . hay các mục khác như lương, khỏan chi cho cá nhân thì:

Dự tóan năm sau = Dự tóan được giao năm hiện tại (hoặc lấy 1 năm được giao chuẩn để làm mốc) + yếu tố tăng thêm

yếu tố tăng thêm = (phần % tăng thêm về lượng + % tăng thêm về giá) x dự tóan giao năm nay (chi tiết từng tiểu mục)

- % tăng thêm về lượng = kế họach biên chế năm lập dự tóan / số biên chế được giao năm hiện tại ---> các khỏan chi cho con người, nếu lập cho điện, nước thì thay số biên chế bằng số kw điện tiêu hao hoặc số m3 nước tiêu hao, tương tự cho VPP . . .
- % tăng thêm về giá = đơn giá dự tính tăng năm lập dự tóan / đơn giá năm hiện tại ---> tính cho các khỏan xăng dầu, công tác phí tàu xe
- Sau khi lập được dự tóan của năm bằng cách cộng các tiểu mục đã lập lại đem chia cho số biên chế kế họach sẽ ra được chi phí bình quân cho 1 biên chế là bao nhiêu -----> đây là cơ sở để giải trình và điều chỉnh tăng giảm dự tóan khi thảo luận với BGĐ và kế toán trưởng

Tôi đã áp dụng cách trên cho dự tóan 2012 của mình, thấy cũng ok, cơ sở giải trình dự tóan sẽ hợp lý khoa học hơn, đương nhiên là sẽ lên 1 bảng chi tiết cho từng tiểu mục NSNN và áp cách làm này vào
Bạn nào có cách lập dự tóan khác thì chia sẻ để mọi người cùng học hỏi làm cho tốt nhé

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Em cảm ơn bác Tritrung và bác SAA đã nêu rất chi tiết về cách lập dự toán.

Nhưng em có điều thắc mắc là trước đây đơn vị em lập dự toán với số tiền thấp vì chưa có kế toán (mọi chi phí đều xin kinh phí từ Trung tâm chính), năm 2012 có thể đơn vị sẽ lĩnh 1 khoản về để tự chi thì số tiền dự toán bây giờ em làm (theo thực tế) cao hơn rất nhiều so với các năm trước. Điều này có gặp vấn đề gì k ạ.

Và đối với đơn vị thuê VP làm việc tính bằng đồng USD thì dự toán cho khoản thuê VP này lấy tỉ giá như thế nào ạ. Và phần chênh lệch này có được bù khi thực tế cao hơn dự toán không?

Em cảm ơn mọi người./.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
To bạn Kemdua:
- Việc dự tóan cao hay thấp không phải là vấn đề chính ở đây, cái chính là bạn phải dự tóan chi tiết từng khoản mục chi NSNN, căn cứ để bạn tính ra số đó là gì? Thông thường lập dự tóan đa số phải lập cao (nhưng phải hợp lý) để cơ quan cấp trên cắt xuống là vừa
Và đối với đơn vị thuê VP làm việc tính bằng đồng USD thì dự toán cho khoản thuê VP này lấy tỉ giá như thế nào ạ. Và phần chênh lệch này có được bù khi thực tế cao hơn dự toán không?
ai thuê, đơn vị đi thuê hay chổ khác thuê của đơn vị? như chỗ tôi thường xem tỉ giá của NH năm hiện tại để đưa ra tỉ giá NH cho năm 2012 (bằng cách cộng thêm % vào) vì đây chỉ là tỉ giá trong dự tóan thôi, cao nhưng phải hợp lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA