DN nộp thuế TNCN cho bên B? Đúng? Sai?

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Chào các bạn!
Công ty mình là công ty sản xuất và xây dựng.
Khi công ty mình làm về xây dựng, phần nhân công mình đều làm hợp đồng giao khoán cho 1 cá nhân nào đó (gọi tắt là bên B)muốn đứng ra nhận thầu. Việc thuê lao động để hoàn thành thế nào là việc của B, mình kô quan tâm. Sau khi làm xong mình cũng thanh lý hợp đồng. Tất nhiên giao khoán cho B- là cá nhân thì kô thể có hoá đơn tài chính. Mình căn cứ vào HĐ, và bản thanh lý HĐ để xác định chi phí nhân công của công trình đó.
Mới đây có 1 người bạn nói với mình rằng:Mình phải nộp thuế TNcá nhân thay cho người đó. Liệu điều đó có đúng kô? Cho mình ý kiến với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định tại Thông tư 81/2004/TT-BTC: Cơ quan chi trả thu nhập có nhiệm vụ phải khấu trừ tiền thuế TNCN cho các đối tượng là cá nhân trong hai trường hợp sau:

- Cá nhân thuộc sự quản lý của cơ quan chi trả thu nhập; cá nhân có ký hợp đồng lao động ổn định (không xác định thời hạn) và các trường hợp ký hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động thời vụ thì sẽ thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần đối với khoản chi trả thu nhập.

- Cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác thì sẽ thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả.

DN bạn là DN kinh doanh trong lĩnh vực xây dựng, chi phí phải trả cho các cá nhân giao khoán được coi là chi phí sản xuất kinh doanh. Những cá nhân này không thuộc đối tượng để DN bạn khấu trừ thuế TNCN của họ.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
DN bạn là DN kinh doanh trong lĩnh vực xây dựng, chi phí phải trả cho các cá nhân giao khoán được coi là chi phí sản xuất kinh doanh. Những cá nhân này không thuộc đối tượng để DN bạn khấu trừ thuế TNCN của họ.
Mình muốn hỏi Tú Anh một chút nữa: Điều bạn nói trên được quy định bằng văn bản nào vậy? Mình muốn được thấy cụ thể, DN mình sắp quyết toán rồi.
Cảm ơn nhiều!!!

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Mình chưa xem hết được các quy định về nộp thay thuế TNCN nhưng cơ quan thuế nơi mình đã bắt doanh nghiệp phải nộp thay thuế thu nhập cá nhân cho người nhận khoán mức 5.5%.
Do đó Girl Taichinh nên thông báo trước cho Giám đốc biết về khoản phải nộp này để xếp quyết định.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Vando nói:
Mình chưa xem hết được các quy định về nộp thay thuế TNCN nhưng cơ quan thuế nơi mình đã bắt doanh nghiệp phải nộp thay thuế thu nhập cá nhân cho người nhận khoán mức 5.5%.
Do đó Girl Taichinh nên thông báo trước cho Giám đốc biết về khoản phải nộp này để xếp quyết định.
Mình nghe nói nếu muốn không phải nộp thay thuế TNCN cho bên nhận khoán là một cá nhân thì DN phải chứng minh được rằng: Phần thu được từ việc cá nhân nhận khoán đó kô phải là thu nhập của riêng cá nhân đó, mà họ còn phải chia sẻ với những người khác nữa (ví dụ như CN mà họ thuê được) và tất nhiên thu nhập của họ thấp hơn 5 tr/ tháng. Như vậy liệu có đúng kô?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình đưa ra giả thiết từ Thông tư 81/2004/TT-BTC (đã được trích dẫn ở bên dưới) mà suy ra cho cái kết luận mà bạn thắc mắc. Thì ra, thế vẫn còn chưa đủ nhỉ?
girl_taichinh nói:
Mình muốn hỏi Tú Anh một chút nữa: Điều bạn nói trên được quy định bằng văn bản nào vậy? Mình muốn được thấy cụ thể

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến tình huống của mình!
Cho mình hỏi chút, nếu mình có được bảng chấm công của bên mà DN mình khoán nhân công cho họ, thì mình có đủ điều kiện để chứng minh với thuế rằng: Thu nhập đó kô phải do 1 mình cá nhân đó hưởng mà phải share cho nhiều người khác nữa và tất nhiên thu nhập của cá nhân nhận khoán đó thấp hơn 5tr/tháng? Điều này có nghĩa là mình kô phải nộp thuế TNCN thay cho cá nhân đó kô?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA