Đời người chỉ sống một lần.. (Pavel)

• Thread starter Chau Minh Tran
  • Ngày gửi
C

Chau Minh Tran

Guest
[quote =1SV] tôi vừa hỏi ý kiến GV Kế toán có nên đi làm hay không_ tôi hiện đang là SV. Nói chuyện với cô làm tôi càng quyết tâm đi làm hơn. Song tôi cứ thấy phải suy nghĩ.. Cô nói ra đời sẽ có rất nhiều cạm bẫy,“ các em như tờ giấy trắng, rất dễ bị dơ… có những người sống chỉ biết đến tiền, nó tôn thờ đồng tiền… nó bị thái hóa.. ” “rất ít SV không bị suy thoái… ” [/quote]

Có ai đó trong chúng ta đang như GV của tôi nói không nhỉ? Tại sao lại phải như vậy, đời người chỉ sống một lần,.. tại sao lại hoang phí như vậy?

Tôi chưa trải nghiệm nhiều, chưa va chạm nhiều trong cuộc sống, chưa chịu sức ép .. có phải những suy nghĩ này của tôi là ngây thơ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Điều cô giáo nói có lẽ trong thực tế cũng có nhưng cái chính là mình biết làm chủ chính mình. Kiêm tiền bằng sức lao động và trình độ thực tế của mình thì mình lúc nào cũng thấy vui vẻ và ý nghĩa cho dù đồng tiền ngày hôm nay mình làm ra không nhiều .

C

Chau Minh Tran

Guest
lequanghuy nói:
Điều cô giáo nói có lẽ trong thực tế cũng có nhưng cái chính là mình biết làm chủ chính mình. Kiêm tiền bằng sức lao động và trình độ thực tế của mình thì mình lúc nào cũng thấy vui vẻ và ý nghĩa cho dù đồng tiền ngày hôm nay mình làm ra không nhiều .
Thực ra khi tối nói chuyện với cô em thấy hơi hoang mang.
Có ai giám tự tin nhận rằng mình vẫn và sẽ là "viên ngọc trong cát" không?
Những trường hợp như cô nói có nhiều không?
Thực tế thế nào nhỉ?

I

Ira

Guest
To Cháu mình trần: Mấy cái chuyện này đầy rẫy, đâu phải chỉ có ngành kết oán của mình.
Còn "ngọc trong cát" ư? Ira dám khẳng định hiện tại mình là 1 viên. Đó là vì mục tiêu của Ira không phải là kiếm tiền cho đầy túi, mà là truyền đạt nhiều kiến thức (tuy hiện nay chưa thể thực hiện, còn thiếu 2 thứ: kiến thứccái bằng thạc sỹ)
Đó là hiện nay, còn trong tương lai, Ira cũng chưa biết được đời mình sẽ ra sao. Biết đâu đến lúc có một gia đình để nuôi, phải kiếm thật nhiều tiền, Ira lại phải biến mình thành cát...

C

Chau Minh Tran

Guest
Ira nói:
Còn "ngọc trong cát" ư? Ira dám khẳng định hiện tại mình là 1 viên. /QUOTE]

Có thật không?
Mình cũng nói với GV của mình thế đó, cô nói: " 3 năm nữa em nói chuyện lại với tôi nhé!"
Em cũng muốn nói vậy với bác đó, cho em một ít thông tin để sau này liên lạc nói chuyện lại với bác đi!

Hoà Thân và Lưu dung lúc đầu là hai người bạn cùng chí hướng đó thôi!!!!

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
Chau Minh Tran nói:
Thực ra khi tối nói chuyện với cô em thấy hơi hoang mang.
Có ai giám tự tin nhận rằng mình vẫn và sẽ là "viên ngọc trong cát" không?
Những trường hợp như cô nói có nhiều không?
Thực tế thế nào nhỉ?

"Ngọc trong cát" đánh giá có rất nhiều quan điểm (riêng về suy nghĩ, về việc làm hay về......)
Nó chỉ là niềm mơ ước trong sâu thẳm tất cả con người nhưng không thể đạt đến độ trắng trong, ánh sáng dịu hiền toả ra ngàn trùng khơi.
Bác Tran thân mến, với nghĩa đen của nó thì em dám khẳng định rằng không có ai (người biết làm việc) là ngọc thực sự cả. Bởi, mặc dù trong thâm tâm mình không muốn làm điều xấu nhưng vì cuộc sống, vì gia đình vì vì vì một lý do nào đó (con đói, bệnh tật....) mà mình lỡ làm một lần (nhỏ nhất) là mình đã không rồi.
Bao hàm xa hơi là nghĩa bóng thì bỏ qua cái một lần ấy và mỗi người trong chúng ta tự cho mình rằng "À ! Thì ra ta cũng là một viên ngọc trong cát bây giờ mới thấy". Như vậy thì không có ai xấu cả.
Trong xã hội bây giờ, niềm mơ ước vẫn là niềm mơ ước (có ai đánh thuế đâu phải không bác, phải không đồng bào và phải không nhà chức trách).
Giá như mơ ước ấy trở thành sự thật thì xã hội này, lòng người này sẽ không thú vị (bởi trong mỗi người đều có 2 mặt đối lập - cái tốt + cái xấu => luôn song hành cùng tồn tại và thúc đẩy nhau).

"Nỗi niềm biết tỏ cùng ai
Niềm mơ ước ấy biết đà làm sao"​

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA