Áp dụng CM chi phí lãi vay

• Thread starter Hakieuphong
  • Ngày gửi
H

Hakieuphong

Guest
22/2/06
4
0
1
39
Dien Bien
Cho mình hỏi TH như thế này nhé:

Cty dư vốn chủ sở hữu và cho vay.

Sau đó, Cty có đi vay khoản tiền khác để phục vụ cho mục đích đầu tư XDCB, số tiền này nhỏ hơn số tiền cty đã cho vay bằng vốn chủ sở hữu.

Cho mình hỏi trong TH này, phần chi phí lãi vay của khoản vay này có được vốn hóa hay ko? ;). Còn hiện tại, phần lãi vay của khoản tiền cho vay được hạch toán lỗ lãi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Sau đó, Cty có đi vay khoản tiền khác để phục vụ cho mục đích đầu tư XDCB, số tiền này nhỏ hơn số tiền cty đã cho vay bằng vốn chủ sở hữu.

Cho mình hỏi trong TH này, phần chi phí lãi vay của khoản vay này có được vốn hóa hay ko? ;). Còn hiện tại, phần lãi vay của khoản tiền cho vay được hạch toán lỗ lãi.

Hiện tại, mình chưa tìm thấy Công văn của Tổng cục thuế hay Chuẩn mực kế toán nào nêu rõ: Công ty có đủ tiền nhưng vẫn đi vay nhỏ hơn số tiền vốn Chủ sở hữu đang có để đầu tư XCDB thì không được phép vốn hoá chi phí lãi vay, cũng như Chi phí lãi vay không được tính vào là chi phí hợp lý.

---> Về hạch toán kế toán: được phép hạch toán vốn hoá chi phí lãi vay vào XDCB
----> Về Quyết toán thuế TNDN: các bác thuế thì hay vặn vẹo lắm. Nhu thắng Cương; Cương thắng Nhu. Tất nhiên, làm việc với thuế thì phải căn cứ vào văn bản pháp luật.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Nói chung người ta sẽ nghi ngờ về tính trung thực trong việc vay và cho vay của công ty bạn nếu bạn cho vay với lãi suất thấp rồi đi vay lại với lãi suất cao hơn (thường là như vậy vì chẳng ai cho vay với lãi suất cao hơn đi vay được). Do vậy bạn phải giải trình rõ lý do của việc làm này.

Nếu việc làm này là trung thực thì cứ theo chuẩn mực kế toán mà hạch toán thôi.

H

Hakieuphong

Guest
22/2/06
4
0
1
39
Dien Bien
Khoản vay này có trước khi công ty tăng và góp thêm vốn điều lệ. Bên mình chưa trả khoản vay này mà dùng tiền cho cty khác vay.

Theo chuẩn mực, lãi vay của khoản vay dùng cho XDCB thì được vốn hóa. Mình muốn tham khảo các bạn về phần chi phí lãi vay này nên vốn hóa hay đưa vào P&L?

Theo mình hiểu, các chi phí được vốn hóa trong điều kiện 1 cty trong điều kiện bình thường sẽ phát sinh các khoản chi phí như vậy (nên các chi phí do chậm tiến độ, trì hoãn không được vốn hóa). Theo nguyên tắc này nên hiện tại mình đưa vào P&L cùng với doanh thu phát sinh từ việc do vay để xđ lỗ lãi.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Khoản vay này có trước khi công ty tăng và góp thêm vốn điều lệ. Bên mình chưa trả khoản vay này mà dùng tiền cho cty khác vay.

Theo chuẩn mực, lãi vay của khoản vay dùng cho XDCB thì được vốn hóa. Mình muốn tham khảo các bạn về phần chi phí lãi vay này nên vốn hóa hay đưa vào P&L?

Theo mình hiểu, các chi phí được vốn hóa trong điều kiện 1 cty trong điều kiện bình thường sẽ phát sinh các khoản chi phí như vậy (nên các chi phí do chậm tiến độ, trì hoãn không được vốn hóa). Theo nguyên tắc này nên hiện tại mình đưa vào P&L cùng với doanh thu phát sinh từ việc do vay để xđ lỗ lãi.

Bạn nói thuật ngữ báo cáo P&L nhiều người không hiểu ?

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG

Xem nguồn hình thành trong dự dán đầu tư XDCB có từ đi vay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA