Quyết toán công trình

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Năm mới mình chúc các bạn một năm mới mạnh khỏe, an khang thịnh vượng.
Cho mình hỏi từ bản quyết toán Công trình xây dựng mình sẽ lấy số liệu như thế nào để hạch toán kế toán tính giá thành công trình. Mình chưa làm về lĩnh vực xây dựng bao giờ nên không hình dung được, mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bản thân từ quyết toán là tất toán việc làm gì đó liên quan đến những con số, quyết toán công trình là đang nói đến tính giá thành của toàn bộ giá trị của công trình hay từng hạng mục của công trình có thay đổi hay không thay đổi giá trị so với hợp đồng đưa ra ban đầu. Thường là các số liệu liên quan đến giá thành của công trình.

Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Cho mình hỏi từ bản quyết toán Công trình xây dựng mình sẽ lấy số liệu như thế nào để hạch toán kế toán tính giá thành công trình. Mình chưa làm về lĩnh vực xây dựng bao giờ nên không hình dung được, mong các bạn chỉ giúp.
Trong bản quyết toán công trình sẽ bao gồm nhiều hạng mục công trình được quyết toán. Mỗi hạng mcụ công trình có một giá trị riêng, nếu không cả công trình sẽ là một bản quyết toán luôn, không vhia nhỏ thành các hạng mục và sẽ có phần trình bày như sau:
Chi phí vật liệu:A
Chi phí nhân công:B
Chi phí máy:C
Tổng chi phí trực tiếp: A+B+C=D
Thuế thu nhập DN tính trước: D*5.5%(6.5)=E
Chi phí chung:F
Giá trị quyết toán toán trước thuế: D+E+F=G
Thuế GTGT: G*10%=H
Tổng Giá trị quyết toán:G+H= I
Như vậy bạn lấy Giá trị G để hạch toán doanh thu của công trình, H là thuế GTGT đầu ra mà công ty bạnphải nộp. A,B,C,F là số chi phí đầu vào mà bạn
phải tập hợp để tính giá thành công trình. lưu ý là bạn phải có bản Phân tích dự toán trong tay, để tập hợp các chi phí vật liệu theo đúng định mức, hoặc chỉ có một lượng nhỏ chi phí hao hụt nhất định. Trong tổng số A đó sẽ bao gồm bao nhiêu tấn xi măng loại gì PC bao nhiêu, bao nhiêu tấn sắt thép fi gì các loại, bao nhiêu viên gạch rỗng hay đặc .... nó sẽ được quy đinh chi tiết trong bản phân tích vật tư.
Chúc bạn thành công.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
hạch toán kế toán tính giá thành công trình xây dựng không lấy số liệu từ bản quyết toán (A-B) mà lấy số liệu từ các chứng từ chi phí để hoàn thành công trình đó. Bạn có thể tham khảo bài viết của anh Adam_tran nhé:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?p=120553#post120553

N

Nguyen Tien Hien

Guest
10/1/06
15
0
1
Ha Noi
Theo mình nghĩ thì hạch toán kế toán công trình xây dựng thì bạn cần phải tập hợp toàn bộ chi phí nguyên vật liệu thực mua tại TK621, chi phí nhân công 622, CP máy thi công 623, CP chung 627 thực tế để hạch toán. Việc quyết toán công trình giữa A-B không phải là cơ sở để hạch toán chi phí mà đó chỉ là cơ sở để hạch toán doanh thu mà thôi. Chúc bạn làm việc hiệu quả. Có anh chị nào có ý kiến hay hơn thì post lên cho tui học hỏi thêm với.

T

trandinhtu77

Guest
2/2/06
2
0
0
Hà nội
Chao cac ban! Chuc mot nam moi An Khanh, Thinh Vuong!
Toi muon hoi cac ban " Hien tai toi muon khai mot muc luong dong bao hiem. Nhung tren thuc te toi khai o tren Thue mot muc luong khac cao hon. Vay khi toi khai muc luong bao hiem ma cty chiu (17% ko co phi cong doan) thap de bao hiem dong thap di. Khi hach toan nhu vay thi chi phi nay se cho vao 642. Vay lam the nao de tai khoan 642 khong bi phat hien?". Mong cac ban giup toi that nhanh. Cam on cac ban nhieu!

Bài vi phạm nội quy diễn đàn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA