Quyền sử dụng đất đi thuê có phải là TSCĐVH?

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Chúc mọi người một năm mới an lành, hạnh phúc và đặc biệt là tránh thuế được càng nhiều càng tốt. Hiiiii:eek:know: Nghề của bọn mình mà.
Đầu xuân mình muốn hỏi các bạn một chút. Chả là thế này:
Cty mình mới thành lập, hiện tại đang xây dựng cơ bản. Cuối năm 2005 Cty mình thuê đất để xây dựng nhà xưởng, thời gian thuê khá dài (45 năm), chi phí thuê đất khoảng mấy tỷ gì đó. Vậy toàn bộ chi phí thuê đất có được coi là TSCĐ vô hình được không? Hay chỉ được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh thôi?
Thời gian xác định là TSCĐ vô hình (quyền sử dụng đất)là vào thời điểm có hiệu lực của hợp đồng hay thời điểm bên kia xuất hoá đơn thuê đất cho mình vây? Cty em thuê đất, nhưng thời gian bên kia phát hành hoá đơn kô trùng với thời điểm có hiệu lực của HĐ thuê đất. Giá trị Hoá đơn bên cho thuê đất phát hành cũng chỉ tương ứng với số tiền bên cty em thanh toán thôi.
Giúp em ngay với nhé. Mấy hôm nay sếp hỏi quá mà chưa biết trả lời ra sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThuyHN

Guest
6/2/06
25
0
0
hanoi
Bạn xem lại thông tư 206 về trích khấu hao đi trong đó quy định rõ lắm.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Theo như mình hiểu QĐ206 hướng dẫn: có 04 tiêu chuẩn để nhận biết TSCĐHH:
- Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế từ việc sử dụng TS đó.
- Nguyên giá xác định được một cách đáng tin cậy.
- Giá trị >= 10 triệu đồng
- Thời gian sử dụng trên 1 năm.
Nếu thoả mãn tất cả 04 tiêu chuẩn trên mà kô hình thành được TSCĐHH thì được coi là TSCĐVH.
Tuy nhiên quyền sử dụng đất là 1 loại TS đặc biệt. Mình được biết QĐ206 cũng đã nói: Trường hợp DN thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh, kô ghi nhận là TSCĐ vô hình.
Lại nữa, 206 cũng nói: Quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐVH đặc biệt, DN ghi nhận là TSCĐVH theo nguyên giá nhưng kô được trích khấu hao.
Như vậy là sao?thời gian thuê đất là bao nhiêu thì mới được coi là TSCĐ vô hình? Nếu như được coi là TSCĐ vô hình thì tiền thuê đất mình sẽ tính vào đâu? Kô được khấu hao thì phân bổ vào tính vào chi phí kinh doanh bình thường như một công cụ dụng cụ à?
Nếu chỉ căn cứ vào 04 tiêu chuẩn trên thì đã thừa sức coi là TSCĐVH rồi. Tuy nhiên mình thấy có chút mâu thuẫn nên mới hỏi vậy

D

doremon3008

Guest
16/11/05
6
0
0
47
Hanoi
Bạn à. Quyết định 206 bạn đọc ở điều 4 mục đ nhé. Trong đó có nêu rõ" Trường hợp Doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chí phí kinh doanh, không ghi nhận là TSCĐ vô hình". Do đó bạn hạch toán vào chí phí bình thường thôi. Hoá đơn bên cho thuê sẽ xuất cho bạn theo từng lần trả tiền đúng không? Đâu có sao? Đúng không?

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn sẽ phải nộp:
+ Tiền giải phóng mặt bằng, san lấp...: Đây là TSCĐVH
+ tiền thuê đất hàng năm (vào Ngân sách nhà nước): Chi phí SXKD
Trường hợp của bạn số tiền vài tỷ là tiền giải phóng mặt bằng và san lấp
Thời gian trích khấu hao: tính từ lúc đi vào SX đến khi hết hạn thuê.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
phamcung nói:
Mời các bạn xem thêm nội dung đã được thảo luận chi tiết ở topic sau, đặc biệt là các ý kiến của Ned, Lannhu, VuHoaiduc trước khi mở một đề tài mới.

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=12366
Cảm ơn Phamcung. Topic này có thể khoá được rồi. Nào, ai làm ơn mang cái chìa khoá ra hộ cái nào.:biggrin:

K

kienpham13

Guest
3/11/10
4
0
0
37
Hà Nội
thông tu 203/2009 BTC: Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được tính vào chi phí
kinh doanh, không ghi nhận là TSCĐ vô hình. Cụ thể:
+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì
được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi
phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA