Ai được quyền quyết định thanh lý TCSĐ

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xhin chào,
mình có thắc mắc nhỏ xin hỏi. Cty mình muốn thanh lý 1 số TSCĐ, giám đốc có quyết định được hay phải có biên bản hợp hộp đồng thành viên quyết định mới được thanh lý?
Có văn bản nào hướng dẫn về việc này xin vui lòng cho mình, mình đang rất cần
Xin cám ơn
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
hix
Ý mình hỏi là những người nào ký quyết định thanh lý đó, có cần phải có đủ chữ ký của tất cả các thành viên cty hay không? hay chỉ cần quyết định thanh lý tài sản do giám đốc ký thôi?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina chắc nhất là bạn cần hết tất cả các chữ ký của thành viên vì đây là tài sản chung của mọi ngừơi để tránh tình trạng một vài thành viên không đồng ý bán tài sản đó mọi người rủ nhau thành lập hội đồng thanh lý trừ thành viên đó ra,.... sau đó xảy ra kiện tụng thì mệt lắm.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Theo mình chỉ cần Giám đốc ký là đủ.
Trong Điều lệ công ty đã nói rõ, giám đốc tự chủ trong KD
Các thành Viên HDQT/ HDTV đã góp vốn vào và cùng tin tưởng giao Ts của mình cho GD quản lý để sinh lợi.
Các thành viên chỉ góp vốn chứ không quản lý Công ty. Nếu thanh lý tài sản mà cũng cần họ ký thì phiền toái quá.
Để thanh lý đã cần có cả 1 hội đồng ( có chuyên môn) để quyết định rằng TS đó " đủ tiêu chuẩn" để thanh lý mà.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Bạn xem khoản 5-điều 8- Mục 2 - QĐ 206/2003/QĐ-BTC nhé!

5. Hội đồng giao nhận, Hội đồng thanh lý, Hội đồng nhượng bán... tài sản cố định trong doanh nghiệp do doanh nghiệp quyết định thành lập gồm các thành viên bắt buộc là Giám đốc doanh nghiệp, Kế toán trưởng của doanh nghiệp, một chuyên gia kỹ thuật am hiểu về loại tài sản cố định (trong hay ngoài doanh nghiệp), đại diện bên giao tài sản (nếu có) và các thành viên khác do doanh nghiệp quyết định. Trong những trường hợp đặc biệt hoặc theo quy định của chế độ quản lý tài chính hiện hành, doanh nghiệp mời thêm đại diện cơ quan tài chính trực tiếp quản lý và cơ quan quản lý ngành kinh tế - kỹ thuật (nếu có) cùng tham gia các Hội đồng này.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo mình thì nó còn tùy thuộc vào điều lệ của doanh nghiệp đó. Nếu quyết định thanh lý TSCĐ phải phụ thuộc toàn bộ thành viên góp vốn thì đồng nghĩa là nếu mua sắm TSCĐ cũng phải phụ thuộc hết vào các thành viên. Như vậy thì đúng là phiền toái.

Có thể rằng việc bàn bạc mua sắm hoặc thanh lý TSCĐ chỉ cần cuộc họp các thành viên và GĐ để "thông qua".

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn gấu bông vì Cty minh v7à wa cũng tiến hàng thanh lý 01 TS và minh cũng làm như thế>

P

Phan Kim Cuc

Guest
29/12/06
1
0
0
Cầu Giấy- HN
Chào cả nhà! mình là thành viên mới. Mình hỏi chút xíu nha. cty mình thành lập ngày 17/ 1/ 2006, nhưng trước đó mình đã mua 10 chiếc máy tính(25/12/2005) lúc đó HĐ GTGT chưa có MST đã có tên công ty và địa chỉ, đầu năm 2006 mình muốn TL tất cả số máy tính trên để mua mới, như vậy bên thuế có đồng ý không và có những thủ tục gì???? có những bút toán nào?????

H

Huynh Quang Tam

Guest
25/1/08
5
0
0
46
TP Pleiku
Hi,
Mình cũng đồng ý với ý kiến của Gấu bông và Lê Hương bạn há.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA