Kết quả kinh doanh

• Thread starter Nguyenchau
  • Ngày gửi
N

Nguyenchau

Guest
11/1/06
8
0
0
Langthang
Các anh chị cho em hỏi 1 chút.
Cty em la CN và hạch toán phụ thuộc. em mới vào làm chưa được lâu nhưng thấy kết quả hoạt động kinh doanh của CN cứ để treo trên TK421 từ năm này qua năm khác như vậy là không đúng phải ko? Vậy thì phải làm thế nào cho đúng nguyên tắc. Các anh chi giúp em nhé
:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Số dư trên TK 421 là lợi nhuận chưa phân phối. Do đó số dư này chỉ được xử lý "di dời" khi có quyết định phân phối lợi nhuận của Ban Giám đốc hay HĐQT.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Nếu làm đúng thì sau khi xác định KQKD hàng năm, BGĐ sẽ họp tiến hành xác định phân phối lợi nhuận, xác lập các quỹ theo nhu cầu của doanh nghiệp, khấu trừ chi phí sau thuế rồi sau đó chia lãi cho các cổ đông.

Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
Nguyenchau nói:
Các anh chị cho em hỏi 1 chút.
Cty em la CN và hạch toán phụ thuộc. em mới vào làm chưa được lâu nhưng thấy kết quả hoạt động kinh doanh của CN cứ để treo trên TK421 từ năm này qua năm khác như vậy là không đúng phải ko? Vậy thì phải làm thế nào cho đúng nguyên tắc. Các anh chi giúp em nhé
:two:
Bạn là CN hạch toán phụ thuộc thì không được phép phân phối lợi nhuận cho các quỹ và phải hạch toán để lại TK 142 là đúng rồi. Cuối năm khi bạn nộp BCTC cho đơn vị chủ quản, thì đơn vị này có trách nhiệm tổng hợp lợi nhuận trên TK 142 của CN bạn vào lợi nhuận của toàn bộ Công ty, sau đó trích các quỹ.
Mình không biết rõ trong quy chế hoạt động CN của bạn là thế nào, nhưng theo mình bạn phải chuyến toàn bộ KQ trên TK 142 lên đơn vị chủ quản và bạn phải hạch toán tất toán TK này năm nào tất toán năm đó luôn. Không nên để treo mãi.

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
Chị Lù thị Hải Yến nói đúng đó, cứ thế làm nhé

T

Thuy Hoa

Guest
6/2/06
13
0
0
47
Thanh Hoa
Bạn phải thực hiện theo điều lệ hoạt động của công ty đề ra trong đó có mục phân phối lợi nhuận, % trích lập các quĩ là bao nhiêu và cứ thế bạn thực hiện vì đó là nguyên tắc đã được đưa ra trong điều lệ hoạt động của công ty, nếu bạn không thực hiện theo là trái nguyên tắc rồi đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA