Mẫu số: 03a/TNTX thuế TNCN

• Thread starter Nguyễn Thị Huyền Nga
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Cty mình có 1 người có thu nhập chịu thuế từ tháng 8/05, nhưng vẫn chưa nộp thuế TNCN, sang năm 2006 mình mới quyết toán nhưng vẫn chưa nộp thuế, sang tháng 1 năm 2006 có thêm 3 người nữa có thu nhập chịu thuế, mình làm tờ khai nộp thuế TNTX Mẫu số 03a, vậy ở mục 11: Số thuế còn nợ NSNN (nếu có) thì có phải kê số thuế của người có thu nhập chịu thuế từ 2005 (chưa nộp) không? Còn ở mục 8: Tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ (tháng này) là thế nào? Giải thích giúp mình với nhé. Thanks much

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Mẫu số 03a làm gì có mục 11.Bạn xem lại nhé.
Hàng tháng, bạn kê khai thuế TNCN của những người có thu nhập chịu thuế vào mẫu số 03a/TNTX và kèm theo mẫu số 11/TNTX -Bảng quyết toán chi tiết số thuế TNCN người lao động của tháng đó.
-Số thuế còn phải nộp NSNN năm ( thuộc mẫu số 10/TNTX) : là số tiền chưa nộp trong năm .
-Tổng số thuế TN đã khấu trừ ( thuộc mẫu số 3a/TNTX) : là số thuế TNCN phải nộp của tháng đó.
Trong box này có rất nhiều bài viết về thuế TNCN, bạn tìm thử xem nhé

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
thanh252vn nói:
Mẫu số 03a làm gì có mục 11.Bạn xem lại nhé.
Hàng tháng, bạn kê khai thuế TNCN của những người có thu nhập chịu thuế vào mẫu số 03a/TNTX và kèm theo mẫu số 11/TNTX -Bảng quyết toán chi tiết số thuế TNCN người lao động của tháng đó.
-Số thuế còn phải nộp NSNN năm ( thuộc mẫu số 10/TNTX) : là số tiền chưa nộp trong năm .
-Tổng số thuế TN đã khấu trừ ( thuộc mẫu số 3a/TNTX) : là số thuế TNCN phải nộp của tháng đó.
Trong box này có rất nhiều bài viết về thuế TNCN, bạn tìm thử xem nhé
-Số thuế còn phải nộp NSNN năm ( thuộc mẫu số 10/TNTX) : là số tiền chưa nộp trong năm. Vậy đây là số tiền người lao động chưa nộp cho Cơ quan chi trả thu nhập hay là số tiền cơ quan chi trả thu nhập chưa nộp cho ngân sách nhà nước.Bạn có thời gian quay lại đề tài này hãy chỉ giúp mình với nhé!

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Mẫu số 10/TNTX được dùng cho Cơ quan chi trả thu nhập. Số thuế còn phải nộp NSNN năm : là số tiền cơ quan chi trả thu nhập chưa nộp NSNN.Số liệu này sẽ được lấy từ Cột 12 của mẫu số 11/ TNTX "Số thuế còn phải khấu trừ hoặc thoái trả"
Bạn có ý kiến gì nữa thì cho biết nhé.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
thanh252vn nói:
Mẫu số 10/TNTX được dùng cho Cơ quan chi trả thu nhập. Số thuế còn phải nộp NSNN năm : là số tiền cơ quan chi trả thu nhập chưa nộp NSNN.Số liệu này sẽ được lấy từ Cột 12 của mẫu số 11/ TNTX "Số thuế còn phải khấu trừ hoặc thoái trả"
Bạn có ý kiến gì nữa thì cho biết nhé.
Chào bạn thanh252vn!
Mình trao đổi tiếp nhé!
Trường hợp: Nếu cơ quan chi trả thu nhập đã khấu trừ Tổng tiền thuế vào lương của người lao động đến 31/12/2005 lớn hơn Tổng số thuế phải nộp của năm 2005 Và đã nộp vào kho bạc đến hết tháng 11/05 (chỉ còn một ít tiền thuế từ lương T12/05 và tiền thưởng cuối năm là cơ quan chi trả đã thu của người lao động vào lương tháng 12 ngày 31/12/05 là chưa nộp vào kho bạc).
Trường hợp này mình phải đưa vào Cột 11 biểu 11/TNTX (Tổng số thuế đã khấu trừ) là số nào? bạn có thể chỉ giúp mình được không?
Số thuế TNCN đã thực thu vào lương của người lao động đến 31/12/05 lớn hơn số cơ quan chi trả thu nhập còn phải nộp vào ngân sách đến ngày 31/12/05.
Mình phải làm gì trong trường hợp này.

Sửa lần cuối:
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
1.Đến thời điểm 31/12/05 là mình tính TN bình quân, khi đó có thể biết số người cần phải nộp thuế TNCN của năm đó 2.Số thuế đã nộp vào Kho bạc lớn hơn số thuế phải nộp đến thời điểm 31/12/05 tức là mình nộp thừa( đồng nghĩa là mình khấu trừ thuế của người lao động lớn hơn số phải nộp) ,khi đó bạn cho số liệu vào cột 11 biểu 11/TNTX là chênh lệch giữa số đã nộp và số phải nộp (trường hợp này là số âm -tức là nộp dư vào ngân sách nhà nước).Tháng 12-05 sẽ không phải nộp thuế nữa đối với trường hợp này. Đến tháng 2-06,khi bạn kê khai số thuế phải nộp của tháng 1-06 thì đến 25/2/06 bạn chỉ phải nộp : Số tiền thuế của tháng 1-05 trừ "-" số tiền đã nộp thừa trong năm 2005.3.Trường hợp này mình đọc trong Thông tư hướng dẫn thì " Số thuế nộp thừa mà cơ quan chi trả số thuế nộp thiếu của cá nhân khác bù vào cũng không đủ thì cơ quan chi trả cấp Biên lai thuế TNCN có số thuế nộp thừa để họ làm thủ tục thoái trả tại cơ quan thuế.. Cty mình trả luôn thuế cho người lao động nên thủ tục cấp Biên lai như thế này mình cũng chưa rõ.Vài ý cùng bạn

Sửa lần cuối:
G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
Có anh chị nào làm báo cáo quyết toán thuế TNCN cho em hỏi một chút nhé !
1. Trong mẫu 10/TNTX
dùng cho cơ quan chi trả thu nhập quyết toán có mục mã số thuế cá nhân thì là mã số thuế nào nhỉ ?
2. Các chỉ tiêu số thuế khấu trừ trong năm là số thuế khấu trừ người lao động hay là số thuế mình chuyển tiền cho thuế (99.5%) ? Số thuế này có bao gồm số tiền thanh toán cho thuế TNCN của năm cũ ko ?
3. Phần quan hệ thanh toán với NSNN: Số phải nộp NSNN là số sau khi quyết toán hay là số trên tờ khai hàng tháng.

II.Trong biểu mẫu 11/TNTX thì kê khai cho nhiều người vào một bảng hay mỗi người một tờ vì trên mục [01] lại có mục mã số thuế cá nhân ? , ở dưới lại có mã số thuế cá nhân ?
Mục 12- Số thuế còn phải khấu trừ là số thuế 99.5 % hay tổng số trích từ lương của nhân viên . Mục này sẽ bằng số thuế còn phải nộp tháng 12 nhỉ ?

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
1.Trong mẫu 10/TNTX, mục mã số thuế cá nhân mà bạn hỏi là ở phần B/Phần chi tiết phải không? Mục này chỉ dành cho những người không thực hiện tại cơ quan chi trả, bạn kê tên và MSTTNCN của từng người ra.
2.Số thuế đã khấu trừ trong năm là số thuế mà bạn đã nộp cho Thuế (Theo biên lai khấu trừ thuế).
3. Phần quan hệ thanh toán với NSNN:Số phải nộp NSNN là số trên tờ khai hàng tháng.
Ở mẫu 11/TNTX Thì bạn kê cho tất cả những người thực hiện tại cơ quan chi trả, còn mục [01] là mã số thuế của cơ quan chi trả chứ không phải MST TN cá nhân đâu bạn, Mã số thuế TNCN của từng người bạn kê ở cột 3 (Mã số thuế cá nhân).
Mục 12- Số thuế còn phải khấu trừ là số thuế 99.5 %

G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
May quá, cám ơn bạn Nga nhiều.
Mình hỏi mãi chẳng có ai làm báo cáo này, sáng hỏi tư vấn thuế thì cứ bị chuyển qua một loạt máy, người này lại bảo người khác... cuối cùng cũng chẳng hỏi được.
Thế Nga giúp mình một chút nhé:
trên mẫu 11/tntx thì chỉ tiêu 9 thuế phải nộp thì là thuế khấu trừ của nhân viên hay là 99.5% ,
Chỉ tiêu 11 tổng số thuế đã khấu trừ có bao gồm tháng 12/2004 mà đến tháng 1/ năm 2005 mình chuyển không nhỉ?

Với mẫu 10/tntx mình vãn chưa hiểu là cột 6 thù lao được trả lại là số thù lao trên báo cáo hàng tháng hay số quyết toán.
chỉ tiêu số 6 nếu là tờ khai hàng tháng thì ko đúng với số phải nộp nhỉ.
chỉ tiêu 7 số đã nộp thì có tính cả số tiền trả thuế của tháng 12 năm 2004 ko .
chỉ tiêu 8 số còn phải nộp nsnn này có bằng với số của chỉ tiêu 6 phần I trên mẫu số 10/tntx.

Nếu bạn có trên YM thì có thể tư vấn cho mình qua địa chỉ YM là tianangrucro được ko? Tkssssssssssssss!