Có chi phí mà không có dthu- cách giải quyết

• Thread starter vodanthanh
  • Ngày gửi
V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Ở Cty em vừa rồi có mua sợi về để làm hàng mẫu cho khách hàng- không nhập qua kho (Em ĐK: Nợ 621, 133/ Có 111). Đây chỉ là làm mẫu nên không có doanh thu mà theo nguyên tắc có chi phí thì phải có doanh thu . Vậy em phải xử lý như thế nào? Mong các anh chị và các bạn chỉ giúp ha. Thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
vodanthanh nói:
Ở Cty em vừa rồi có mua sợi về để làm hàng mẫu cho khách hàng- không nhập qua kho (Em ĐK: Nợ 621, 133/ Có 111). Đây chỉ là làm mẫu nên không có doanh thu mà theo nguyên tắc có chi phí thì phải có doanh thu . Vậy em phải xử lý như thế nào? Mong các anh chị và các bạn chỉ giúp ha. Thank

Nếu đây chỉ là hàng mẫu mà công ty của bạn làm cho khách hàng và không co doanh thu thì bạn có thể xem nó như là 1 khoản chi phí bán hàng thôi. Như vậy, you phải hạch toán vào TK 641 mới ok

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
vodanthanh nói:
làm hàng mẫu, bạn có cho luôn khách hàng hay ko? hay là chỉ cho người ta ngó 1 cái, nếu người ta chỉ ngó 1 cái thì bạn nên đưa vào TK152 nhé. còn nếu đưa cho khách hàng thì làm theo cách của bạn Haiphan.:biggrin:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Còn trường hợp tương tự, Cty thủy sản xuất nguyên liệu (mực) để làm hàng mẫu (ví dụ làm món ăn liền mực 1 nắng nướng muối ớt tẩm mù tạt :1luvu: ), sau đó cả KSC, Kỹ thuật và khách hàng cùng măm măm nếm thử :dzo: , thêm mấy chai để dễ thẩm thấu hương vị. Vậy mấy con mực đó đk thế nào, mấy chai men đk thế nào vậy các bác. :food-smil

H

hoabonmua

Guest
1/2/06
1
0
0
HCM
em chú ý khi định khoản:
Cty em hoạt động KD theo hình thức thương mại hay sản xuất sản phẩm?
Nếu thương mại:
Làm hàng mẫu, bạn có cho luôn khách hàng hay ko? nếu không cho thì bạn nên đưa vào TK157(vì bạn không nhập kho).
Trường hợp đã cho khách hàng thì bạn cho vô TK 641

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Các chi phí như các bạn nói theo mình nên cho vào 641 hoặc 642 hết một lần trong kỳ để tính chi phí. Điều này ko hề mâu thuẫn với nguyên tắc doanh thu- chi phí. Bởi vì chi phí này vẫn đem lại doanh thu, có điều không đem lại trực tiếp mà là gián tiếp. Tuy nhiên đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ. Chỉ nên hạch toán vào 642, ko sử dụng 641.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Cty em là doanh nghiệp vừa và nhỏ thôi, bên sản xuất và thương mại luôn, từ hồi giờ em thấy cty không sdụng TK 641, vậy em đưa vào 642 thì okie ha ( coi như cho họ xem rồi biếu luôn đó)

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Tại sao công ty thương mại mà lại không sử dụng TK 641 nhỉ?

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Dụ này em không biết thật à nha, mới vô thấy không sử dụng TK 641 lần nào cả,,,,,,, nhập gia tuỳ tục cho chắc ăn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
vodanthanh nói:
Dụ này em không biết thật à nha, mới vô thấy không sử dụng TK 641 lần nào cả,,,,,,, nhập gia tuỳ tục cho chắc ăn.
Không cần phải nhập gia tùy tục trong trường hợp này, đúng nguyên tắc bạn phải hạch toán vào tài khoản 641. Sau này mình không bị bảo là sai, Đi làm cứ tuân theo đúng mà làm vì người đi trước chưa chắc cái gì cũng đúng.

T

Thuy Hoa

Guest
6/2/06
13
0
0
47
Thanh Hoa
Theo chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ đã không sử dụng TK641 từ năm 2004, tất cả đưa hết vào Tk 642 để quản lý, chứ không phải do doanh nghiệp tự ý bỏ đâu

L

LE KY ANH

Guest
9/2/06
3
0
0
42
TP. Da Nang
Đây là chi phí nhằm quảng cáo sản phẩm không mang tính hàng hoá nên theo mình phải vào chi phí quản lý 642. Ko

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Thuy Hoa nói:
Theo chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ đã không sử dụng TK641 từ năm 2004, tất cả đưa hết vào Tk 642 để quản lý, chứ không phải do doanh nghiệp tự ý bỏ đâu
Công ty em cũng không sử dụng tài khoản 641, nên một số nghiệp vụ phát sinh đáng ra phải vào TK641 nhưng chỉ sử dụng TK642 nên đưa tất tần tật vào TK642 :banana:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA