Cách hạch toán và tính chi phí giá thành nước uống đóng chai

• Thread starter nguyen thi minh ngoc
  • Ngày gửi
N

nguyen thi minh ngoc

Guest
19/7/11
1
0
0
43
bình dương
Em là thành viên mới, các anh chị chi 3 giúp em với. C.ty em sản xuất nước uống đóng chai loại 0.5 lít /1 thùng 24 chai . xin giúp em với cách tính giá thành và phương pháp hạch toánh . Em cảm ơn rất nhiều . Email: thanhhai8088@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Chỉ có một loại mặt hàng nước đóng chai thì cũng khá đơn giản :
1. Tập hợp toàn bộ chi phí phải chi ra trong 1 quý để sản xuất ra số chai nước tiêu thụ trong quý đó:
- Chi phí nguyên vật liệu: nước, vỏ chai, phụ gia,....
- Chi phí công cụ dụng cụ, khấu hao tài sản: phân bổ hoặc khấu hao máy móc thiết bị lọc nước, ....
- Chi phí tiền lương : cán bộ công nhân viên, công nhân, ...
- Chi phí dịch vụ mua ngoài: điện, nước, điện thoại,....
- Chi phí bằng tiền khác,
- ......
2. Từ số lượng chai đã sản xuất nhập kho trong kỳ bạn tính ra giá thành từng chai nước. Chú ý nếu có sản phẩm dở dang dạng thành phẩm mà vẫn thuộc chi phí trong kỳ thì tính cả vào.

• Like
Reactions: linhnamiu
levanton

levanton

Cao cấp
Em là thành viên mới, các anh chị chi 3 giúp em với. C.ty em sản xuất nước uống đóng chai loại 0.5 lít /1 thùng 24 chai . xin giúp em với cách tính giá thành và phương pháp hạch toánh . Em cảm ơn rất nhiều . Email: thanhhai8088@gmail.com

Check mail nhé. Có gì chưa rõ, về KCN Việt Nam - Singapor hỏi nhé.

T

Tran Quoc Viet

Guest
Ðề: Cách hạch toán và tính chi phí giá thành nước uống đóng chai

Tại vì chỉ có sản xuất nước đóng chai thôi có thể hạch toán mọi chi phí vào TK 631 được không?

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

Check mail nhé. Có gì chưa rõ, về KCN Việt Nam - Singapor hỏi nhé.
Bác levanton có thể gửi cách tính giá thành và phương pháp hạch toán về cty sx nước uống cho em 1 bản được ko? cty em hiện đang sx về nước uống đóng bình 19l-20l. Cảm ơn bác nhiều. Mail tranhop1804@gmail.com

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội

Bác levanton có thể gửi cách tính giá thành và phương pháp hạch toán về cty sx nước uống cho em 1 bản được ko? cty em hiện đang sx về nước uống đóng bình 19l-20l. Cảm ơn bác nhiều. Mail tranhop1804@gmail.com
Cái này đơn giản thôi mà. nhưng nước đóng bình khác nước đóng chai là không có chi phí vỏ bình vào giá thành --- vì bán nước chứ ko bán vỏ. hình như mình làm cái mô hình giá thành này lâu lâu rồi thì phải mà ko thấy vấn đề gì!!!

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

Cái này đơn giản thôi mà. nhưng nước đóng bình khác nước đóng chai là không có chi phí vỏ bình vào giá thành --- vì bán nước chứ ko bán vỏ. hình như mình làm cái mô hình giá thành này lâu lâu rồi thì phải mà ko thấy vấn đề gì!!!
nhưng vỏ bình cũng là bao bì mà, cũng là 1 phần cấu thành nên bình nước mà, em làm tính vào giá thành nhưng phân bổ trong 10 tháng và đưa vào tk 153, khi phân bổ đưa vào 142 vậy có được ko ạ? còn nước đóng chai thì cho vào cp giá thành nhưng ko phân bổ chứ ạ? Mr Killer đã làm mô hình giá thành này rồi thì có thể cho m bản để tham khảo đc ko?

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Nếu đóng chai thì chi phí chai sẽ được tính vào bao bì
Nếu đóng bình thì hay phát sinh vấn đề cược bình, mua bình. Khi đã cược, mua bình rồi thì lần sau khách hàng mua chỉ việc mua nước (thường gọi là đổi nước)
Cái khó là bạn kiểm soát việc cược, mua bình này và tính phân bổ cho nó

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

Nếu đóng chai thì chi phí chai sẽ được tính vào bao bì
Nếu đóng bình thì hay phát sinh vấn đề cược bình, mua bình. Khi đã cược, mua bình rồi thì lần sau khách hàng mua chỉ việc mua nước (thường gọi là đổi nước)
Cái khó là bạn kiểm soát việc cược, mua bình này và tính phân bổ cho nó
Phân bổ tiền cược này là sao bạn thinhvd? cty nào lần đầu giao 6b bên m chỉ cược có 5b thôi, cty nào lần đầu giao 50b thì bên m chỉ cược có 20 b thôi, có cty bên m ko cược bình nữa. màcược bình này thì chỉ là bên m tạm thu thôi,khi nào kh ko sử dụng nữa thì bên m gửi lại mà, còn vỏ bình cty m cũng phải bỏ ra mua mà.M không biết làm thế nào nữa?

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Bên bạn quản lý bình cũng khá đặc biệt. Theo mình thì bạn nên tạo 1 kho theo dõi nhập xuất bình riêng với việc tách bình cược và bình không cược
Như trong trường hợp bán 50b mà chỉ cược 20b thì 30b còn lại có tính giá bán cho vỏ bình không hay vẫn tính số vỏ bình cược là số lượng 50 nhưng giá trị cược cho 20

H

huyha hieuhai

Guest
25/3/14
2
0
1
34
Hà Nội

Anh có thể gửi cho em một bản ko ạ. Mail của em là thiensonvietnam@gmail.com. em cảm ơn a

T

tandongsonglybiet

Guest
17/9/14
4
3
3
31
Em cũng đang làm kế toán bên công ty sản xuất nước lõ tinh khiết. Đang bí ở chỗ hạch toán và tính chi phí bao bì luân chuyển của bình 20l. Không biết phải làm sao để có thể tính được giá thành phẩm cho loại sản phẩm này. Anh chị có thể gửi cho em một bản mẫu được không ạ? Mail: dolphin_blue2706@yahoo.com. Em cảm ơn nhiều ạ!!!

K

Kienvd-2014

Guest
10/11/14
2
1
1
45
cac ban cho tui 1 ban tính giá thành bình nước sạch 19l nước được không?

• Like
Reactions: lieniac
K

Kienvd-2014

Guest
10/11/14
2
1
1
45
cac bạn ơi, mình mới nhận làm kế toán cty sản xuất nước sạch sp chủ yếu là bình 19l. mình chưa có định mức tiêu hao vật liệu cũng như khấu hao vỏ bình. các bạn gúp tớ với nhé.

B

bichphuong2010

Guest
2/2/15
1
2
1
36
Chỉ có một loại mặt hàng nước đóng chai thì cũng khá đơn giản :
1. Tập hợp toàn bộ chi phí phải chi ra trong 1 quý để sản xuất ra số chai nước tiêu thụ trong quý đó:
- Chi phí nguyên vật liệu: nước, vỏ chai, phụ gia,....
- Chi phí công cụ dụng cụ, khấu hao tài sản: phân bổ hoặc khấu hao máy móc thiết bị lọc nước, ....
- Chi phí tiền lương : cán bộ công nhân viên, công nhân, ...
- Chi phí dịch vụ mua ngoài: điện, nước, điện thoại,....
- Chi phí bằng tiền khác,
- ......
2. Từ số lượng chai đã sản xuất nhập kho trong kỳ bạn tính ra giá thành từng chai nước. Chú ý nếu có sản phẩm dở dang dạng thành phẩm mà vẫn thuộc chi phí trong kỳ thì tính cả vào.
bạn ơi cho mình hỏi công ty tớ vừa sản xuất nước đóng chai 500ml; và bình nước 19 lit thì tính giá thành như thế nào bạn, nếu tớ hạch toán chi phí từng tháng thì mặt hàng này có sản phẩm dở dang không bạn

N

Ngoc Han 2

Sơ cấp
5/5/22
1
0
1
36
EM mới làm cho cty sx nước đóng chai có 3 loại là 600mk, 350ml 1,5 lít. Ai có bảng tính giá thành, cho em tham khảo với ạ. trinhthihan2021@gmail.com. Em xin cảm ơn

NHIMDADEN

NHIMDADEN

Sơ cấp
17/5/22
2
0
1
26

Bác ơi, bác làm về nước đóng bình 19, 20l rồi, cho e xin bản cách tính giá thành và pp hạch toán với ạ, ngoài ra phần cược vỏ bác theo dõi như thế nào và phần cược vỏ có xuất hoá đơn cho khách đc k ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA