Cách lập Tờ khai điều chỉnh Thuế GTGT năm

• Thread starter VanChau
  • Ngày gửi
L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
Xin cảm ơn bác AC3K đã chỉ giáo, em cũng đã hỏi ý kiến của cán bộ thuế QL thì được trả lời rằng chỉ điều chỉnh 1 lần thôi, không phải điều chỉnh trong tháng 02/2006 nữa vì như vậy cán bộ thuế có thể nhầm nhập vào 2 lần, còn cái Mẫu điều chỉnh Năm là mẫu nào? Mẫu 02C/GTGT của TT 127 hay là mẫu 11/GTGT của TT 84. Chỗ này mỗi người nói một đường em chả biết đường mô mà lần, mong các bác giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trinh thanh ha nói:
"tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" và nộp cùng với Báo cáo tài chính (?) Phải nộp bao giờ và cho cơ quan nào mình cũng không rõ lắm, các bạn cho ý kiến nhé!
Nếu cơ quan quản lý thuế của công ty bạn yêu cầu nộp "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" thì thời hạn nộp là 28/02/2006. Nộp cho cơ quan quản lý thuế của công ty mình (cục thuế hoặc chi cục thuế).

Báo cáo tài chính có thời hạn nộp là 31/03/2006.

- Nếu là DN nhà nước thì nộp cho các cơ quan sau: Cục quản lý vốn và tài sản nhà nước tại DN tỉnh, thành phố; Cục thuế hoặc chi cục thuế; Cục thống kê tỉnh, thành phố.
- Nếu là DN có vốn đầu tư nước ngoài thì nộp cho các cơ quan sau: Cục thuế hoặc chi cục thuế; Cục thống kê tỉnh, thành phố; Bộ kế hoạch và đầu tư.
- Các loại DN khác thì nộp cho các cơ quan sau: Cục thuế hoặc chi cục thuế; Cục thống kê tỉnh, thành phố; Sở kế hoạch và đầu tư tỉnh, thành phố.

letung nói:
còn cái Mẫu điều chỉnh Năm là mẫu nào? Mẫu 02C/GTGT của TT 127 hay là mẫu 11/GTGT của TT 84. Chỗ này mỗi người nói một đường em chả biết đường mô mà lần, mong các bác giúp đỡ.
Mẫu điều chỉnh thuế GTGT năm là mẫu 11/GTGT theo Thông tư 84/2004/TT-BTC. Còn mẫu điều chỉnh thuế GTGT tháng là mẫu 02A/GTGT theo Thông tư 127/2003/TT-BTC.

Thông tư 127/2004/TT-BTC và Thông tư 127/2003/TT-BTC đều không có mẫu 02C/GTGT.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Em vừa gọi cho chị QL Thuế, chị ấy trả lời rằng "Có điều chỉnh gì thì điều chỉnh, ko điều chỉnh gì thì thôi"..
Thôi thì thôi các bác nhỉ.. đỡ phải làm.. hihi.

H

huongxu

Guest
1/12/04
11
0
0
hanoi
Mỗi người nói một kiểu.Vào tháng 4 tôi đã làm điều chỉnh số liệu của tháng 2. Vậy trên tờ khai điều chỉnh thuế năm tôi sẽ không phải điền gì hết đúng k? ( Vì đã làm điều chỉnh tháng rồi mà)
Pls help voi.Vi hom nay la 24/2 rồi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn suy nghĩ như vậy là hợp logic rồi đấy!

huongxu nói:
Vậy trên tờ khai điều chỉnh thuế năm tôi sẽ không phải điền gì hết đúng k? ( Vì đã làm điều chỉnh tháng rồi mà)

D

Dao Ngoc Thiet

Guest
27/12/05
9
0
0
46
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu bạn đã điều chỉnh sai sót này vào Tờ khai thuế GTGT tháng thì đến cuối năm không phải làm điều chỉnh lại trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm nữa. Còn ngược lại, bạn sẽ làm điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm.

Bạn điều chỉnh ở mục Điều chỉnh tăng (giảm) thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm và phải ghi rõ ở mục Giải trình nội dung điều chỉnh.

Các nội dung chính cần điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm là:
- Thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm
- Thuế GTGT đầu ra đã kê khai trong năm
- Hoàn thuế.

Nếu DN có phát sinh thêm sự điều chỉnh khác ngoài ba nội dung này thì mới phải Giải trình các nội dung khác liên quan đến việc kê khai nộp thuế GTGT trong năm.
Bạn có mẫu đó không, cho mình xin với. Mình cũng gặp trường hợp như trên, chán quá

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mẫu thì có nhưng nộp vào thời điểm này thì ích gì nữa? Hiện nay, mẫu "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" không còn sử dụng nữa. Nếu cơ quan quản lý thuế của bạn sang năm vẫn yêu cầu nộp thì bạn lấy ở đường link này:

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=12841

T

To Thanh Thuy

Guest
15/2/07
1
0
0
Hà Nội
to khai dieu chinh thue GTGT

Nguyen Tu Anh nói:
Hiểu thêm một chút nữa nhé! Có thể "lờ" đi để điều chỉnh sang các tháng trong năm 2006 cũng được. Số thuế GTGT được khấu trừ hay phải nộp về tổng thể là không thay đổi. Chỉ khác nhau ở thời điểm mà thôi.
Tu Anh oi, cho hoi truong hop nay voi. Toi ke khai nham HD GTGT dau vao tu thang 7 vao thang 12 (thang 7 chua ke khai). Vay toi phai lam to dieu chinh ntn? xin tra loi gap vi mai la ngay han cuoi nop to khai dieu chinh nam 2006 mat roi. Cam on nhieu. Email cua toi la: thuymtdt@neu.edu.vn.

Sửa lần cuối:
V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
To Thanh Thuy nói:
Tu Anh oi, cho hoi truong hop nay voi. Toi ke khai nham HD GTGT dau vao tu thang 7 vao thang 12 (thang 7 chua ke khai). Vay toi phai lam to dieu chinh ntn?

Tờ HD GTGT T7 ban chưa kê khai vào Tờ khai T7, đến T12 mới kê khai thì đâu cần điều chỉnh gì. Trừ khi HD GTGT kê khai vào T 12 bị sai, mới phải điều chỉnh thôi.

V

vikingwell

Guest
Chào các bạn,

Công ty mình là công ty sản xuất phần mềm, 1 năm phát sinh 3,4 cái hóa đơn GTGT thôi, mình có thể để hết đến cuối năm mới kê khai được không ? Mà thuế GTGT của mình là 0% nên đầu tháng các tháng mình chỉ nộp bảng kê khai GTGT mà không có phát sinh có được không ? Mình làm vậy thì khỏe cho mình, nhưng mình có bị thuế phạt không ? Họ có nghĩ công ty mình không hoạt động không ?

Cảm ơn các bác nhiều nhiều !

:banana: :banana: :banana: :banana: :banana:

H

Huong-Naphaco

Guest
1/2/07
1
0
0
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình đang làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2006, bạn nào có mẫu không gửi cho mình với. (maihuong_neu2001@yahoo.com)
Thanks!

V

vikingwell

Guest
Hey,chào cả nhà nhé !
Năm nay làm quyết toán thuế khoẻ lắm :
- chi nộp Quyết toán thuế TTĐB : nếu có : 28/02/07
- Chỉ nộp Thuế thu nhập thừơng xuyên : nếu có :28/02/07
- Chỉ nộp tờ khai tự Quyết toán TTNDN (kèm theo phụ lục nếu có) :31/03/07
- Bảng kê khai nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước : 31/03/07
- Bảng thanh quyết toán hoá đơn năm : 25/02/07
Và nộp BCTC năm 2006 nữa : 31/03/07
Các bác thấy khoẻ không ?
Còn tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm không còn nộp nữa và nếu có páht sinh đìêu chỉnh ở thời điểm nào thì làm và nộp ở thời điểm đó luôn: VD : tháng 6 năm 2006 phát sinh thuế GTGT khấu trừ bị sai, mãi tới tháng 01 năm 2007 phát hiện thì làm điều chỉnh trong tháng 01/2007 đó luôn, còn phát hiện tháng 2/2007 thì làm trong t2/2007 vậy đó. NHư vậy mình thấy dễ và thoải mái nữa đúng không các bác
Mấy bảng kê HH mua vào,bán ra,HĐKT,liệt kê tình hình nộp thuế,phiếu tình trạng kinh doanh,bảng kê lương và các khoản thu nhập khác, . . . .đều bỏ hết rồi .
Hôm nay đi lên nộp mấy bảng kê đó thuế trả về bảo không cần nộp mấy bảng này nữa. Làm quê xệ, công trình làm vàin ra quá trời,uổmg giấy va thơi gian quá, mình thông báo lên các bác để biết thêm thôi, mình được chi cụcthuế q10.TP.HCM quản lý đó, còn ở chổ khác thì mình không rõ hihihi

Wa,...
Tuyệt quá, bác vui lòng nói rõ cái nào nộp (nếu có) và cái nào bỏ giúp em :

Nội dung Báo cáo tài chính bao gồm :

1. Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh
2. Bảng cân đối số phát sinh
3. Bảng cân đối kế toán
4. Báo cáo lưu chuyển tiền tệ
5. Thuyết minh báo cáo tài chính
6. Báo cáo thanh quyết toán sử dụng hóa đơn hàng năm
7. Điều chỉnh thế GTGT
8. Quyết toán thuế TNDN
9. Bảng kê khai tổng hợp nộp ngân sách nhà nước
10. Bảng kê tiền lương và các khoản thu nhập khác
11. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn năm
12. Bảng kê hợp đồng kinh tế
13. Phiếu tình trạng kinh doanh
14. Kê khai chi tiết doanh thu, chi phí mua vào năm
15. Kê khai chi tiết doanh thu, chi phí bán vào năm
16. Kê khai chi tiết doanh thu, chi phí

Nói rõ số mấy giúp em, em cảm ơn nhiều

:rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker: :rocker:
(Trong cái rủi có cái may :rotfl: )

T

Thanh Luan

Guest
13/11/06
8
0
0
49
Ha Noi
Theo quy định hiện hành thì các đơn vị phải lập báo cáo quyết toán thuế GTGT chậm nhất vào ngày 28 tháng 2 hàng năm. Tuy nhiên đối với các đơn vị không có điều chỉnh gì hoặc các điều chỉnh đã thực hiện trong các tờ khai hàng tháng thì không phải nộp báo cáo này.

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Theo quyết định 48 cho doanh nghiệp nhỏ và vừa thì BCTC bao gồm:
1. Bảng cân đối kế toán
2. Bảng cân đối số phát sinh
3. Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh
4. Báo cáo lưu chuyển tiền tệ ( chỉ khuyến khích chứ ko bắt buộc )
5. Bản thuyết minh báo cáo tài chính
Còn nếu bạn làm theo quyết định 15 thì lưu chuyển tiền tệ là bắt buộc.
Nếu có thiếu sót gì mong mọi người bổ sung giúp nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA