DN bị lỗ quá 3 năm

• Thread starter thienthannhobn
  • Ngày gửi
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
DN vừa và nhỏ nếu lỗ quá 3 năm thì có sao không? Mong được chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Theo mình biết thì không có qui định về giới hạn thời gian lỗ của 1 cty là bao lâu nhé. Doanh nghiệp nếu lỗ kéo dài thì sẽ dẫn đến khả năng phá sản cao --> nhân viên kế toán sẽ... làm thêm cùng 1 lúc 6 nghề nữa :)

A

anhquanminhphuong

Sơ cấp
5/10/10
44
0
0
TP.HCM
ơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ. Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Thế ko phải là DN bị lỗ quá 3 năm thì bị buộc làm thủ tục phá sản hả bạn?

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
:) Về kế toán, nếu doanh nghiệp bị lỗ nhiều quá thì sẽ bị ảnh hưởng đến khả năng hoạt động liên tục của doanh nghiệp (một trong những nguyên tắc cơ bản của kế toán theo chuẩn mực kế toán số 1).

Về mặt pháp lý, pháp luật về phá sản quy định như sau: khi doanh nghiệp bị lỗ, thiếu nợ nhiều và có nhiều khoản nợ lâu chưa trả --> bị chủ nợ kiện lên tòa án --> tòa án thụ lý và tiến hành một số các bước khác để giải quyết, nếu cuối cùng DN vẫn không thể trả nợ được --> toà án tuyên bố doanh nghiệp phá sản --> doanh nghiệp ngừng hoạt động --> vi phạm nguyên tắc kế toán ở trên.

Tóm lại, nếu DN bạn có dấu hiệu thiếu nợ không có khả năng thanh toán và bị "doạ" kiện thì mới có nguy cơ phá sản thôi, chứ cái việc lỗ chẳng ảnh hưởng gì cả.

1

160388

Sơ cấp
28/6/11
4
0
0
tphcm
Ko seo cả, chắc sẽ... Phá sản thui... Mà kế toán cứ chuyển lỗ cho đến khi ... Ko thể ^^; hi còn 1 vấn đề nữa, có thể lỗ lâu thué sẽ xuống kiểm tra, hihi

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Có thể anh ta nói là lỗ trên sổ sách kê toán để khỏi nộp thuế TNDN thui, chứ thực tế thì chắc là không đến nỗi phá sản đâu mà sợ, nếu trên sổ sách mà cứ lỗ liên tục thì kết chuyển lỗ theo Luật định thôi còn nếu ko mắc nợ ai cả như mọi người bình luận trên thì ko sao cả, cứ thế mà tiếp tục lỗ đi, có điều như thế thì nhìn vào sổ sách và BCTC thấy xấy lắm

B

buihienluong

Guest
2/5/11
3
0
0
41
xã Quảng Thanh
doanh nghiệp mình tạm ngừng hoạt động trong khi đó còn một công trình chưa xuất mà không còn tờ hoá đơn nào vậy có làm sao không. ai chỉ mình cách tháo gỡ với.

E

englelove

Sơ cấp
20/5/11
10
0
0
34
hochiminh
nếu mình nhớ không lầm, thì doanh nghiệp được phép lỗ không quá 3 năm trên sổ sách kế toán và được kết chuyển số lỗ đó không quá 5 năm mà.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
nếu mình nhớ không lầm, thì doanh nghiệp được phép lỗ không quá 3 năm trên sổ sách kế toán và được kết chuyển số lỗ đó không quá 5 năm mà.
Chắc chắn là bạn nhớ lầm rồi, cá không ?

T

thuyduong0209

Guest
27/11/09
6
0
0
Hưng Yên
Mình cũng nghĩ là DN không đcj phép lỗ quá 3 năm thì phải. Nếu trên Sổ sách kế toán cơ quan thuế thấy lỗ quá 3 năm thì họ sẽ xuống Kiểm Toán. và tất nhiên sẽ nhiều vấn đề xẩy ra. hjhjhj

E

englelove

Sơ cấp
20/5/11
10
0
0
34
hochiminh
vậy là doanh nghiệp được phép lỗ không có giới hạn thời gian hả? và số lỗ được kết chuyển không quá 5 năm

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
hehe ,theo mình thì công ty của bạn đã vào tầm ngắm của các bác thuế rồi , Cẩn thận làm sổ sách cho đúng không thì tiêu đấy =))

M

muoibien

Sơ cấp
22/3/11
11
0
0
hn
theo mình biết thì doanh nghiệp được làm lỗ không quá 5 năm.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Mình cũng đọc ở đâu đó thông tin giống như bạn nên mới phải hỏi mọi người xem sao mà

nguyenduc662

nguyenduc662

Sơ cấp
3/8/11
14
0
0
Hà Nội
Doanh nghiệp mình thành lập năm 2010, mình nghe nói nếu sau 2 năm DN vẫn bị lỗi thì sẽ phải tuyên bố phá sản. K biết có đúng k?

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Chuyện 1 Doanh Nghiệp bị lỗ bao nhiêu năm phải tuyên bố phá sản trước đây thật sự đã có quy định như thế, nhưng từ khi Luật Phá Sản ra đời (2004) thì không còn cái chuyện đó nữa, các bạn vui lòng tham khảo lại Luật Phá Sản để biết thêm chi tiết nhé. VD: trong đó quy định tại điều 3 rất rõ ràng: Doanh nghiệp, hợp tác xã không có khả năng thanh toán được các khoản nợ đến hạn khi chủ nợ có yêu cầu thì coi là lâm vào tình trạng phá sản..

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Dn chỉ bị phá sản khi mất khả năng thanh toán khi các chủ nợ yêu cầu. Lỗ trên sổ sách kế toán thì cũng chưa chắc chắn đâu bạn. Chỉ có lỗ trong 5 năm liên tục thì được chuyển lỗ thôi. Cơ quan thuế đã quy định thế thì tất nhiên có trường hợp lỗ đến năm thứ 5, và lỗ năm său đó nữa. Cty bạn mới lỗ có 3 năm mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA