Chuyển dữ liệu từ cột thành hàng !!! Help ...

• Thread starter DotExcel_timThay
  • Ngày gửi
D

DotExcel_timThay

Guest
9/2/06
6
0
0
49
VN
Lời đầu tiên DotExcel có lời chào các sư phụ. Sau là nhờ sư phụ nào giúp cho đệ tử chiêu: trong excel có hàm nào để chuyển dữ liệu từ hàng thành cột hay ngược lại ko ? Nếu có là hàm gì, và sử dụng như thế nào ? Còn không, có cách nào để làm điều này, xin chỉ giáo. Đệ tử đây xin chân thành cảm tạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Mình không biết Excel có sẵn hàm nào để chuyển cột thành hàng hay không, nhưng mình có phương pháp sau:

Bạn dùng hàm OFFSET, và kèm thêm một dòng phụ

VD như vầy:

Từ ô A5 đến A10 lần lượt có các giá trị: a; b; c; d; e; f.
Bây giờ chuyển cột này thành hàng từ ô C4 đến H4

Lập công thức như sau:
Công thức cho cột phụ bắt đầu từ ô C3:
C3 = B3+1

Công thức cho ô C4:
C4 = OFFSET($A$1,C3+3,0)

Kéo hai công thức này đến ô H3 và ô H4 thì kết quả là:
Từ C3 đến H3 là: 1; 2; 3; 4; 5; 6
Từ C4 đến H4 là: a; b; c; d; e; f

Bạn có thể không cần cột phụ, bạn sẽ dùng hàm COLUMN()
khi đó bạn bỏ dòng phụ đi, và công thức cho C4 như sau:

C4 = OFFSET($A$1,COLUMN()+1,0)

Cách chuyển từ hàng sang cột cũng tương tự như vậy đó.

Chúc bạn thành công nhé.

Sửa lần cuối:
M

mysterious_girl

Guest
Bạn ctr+C vùng bạn muốn chuyển cột thành hàng, sau đó bạn vào Edit/paste special/transpose hoặc ở trên thanh standart bạn click vào mũi tên xuống của biểu tượng paste chọn transpose hoặc dùng phím tắt Alt+E+E.Ngược lại tương tự.

Sửa lần cuối:
D

DotExcel_timThay

Guest
9/2/06
6
0
0
49
VN
Cám ơn nhiều, mình đã làm được rùi .

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Hì hì, cách làm của mysterious_girl đơn giản thế mà mình không biết.

Bây giờ thì biết rồi, cám ơn nhiều lắm.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Còn một phương pháp nữa mà bạn có thể làm một cách Automatic hơn, đó là sử dụng kết hợp hàm INDIRECT kết hợp với hàm COLUMN, tôi ví dụ:
Bạn muốn chuyển Giá trị của dãy $A$8:$A$11 thành một hàng, ví dụ thành $B$8:$L$8, tại ô B8 bạn có công thức sau:
=INDIRECT("A" &COLUMN()+6)
Rất đơn giản, phải không nào! Khi bạn cập nhật số liệu của "cột" thì "hàng" cũng thay đổi theo.

M

mysterious_girl

Guest
Vâng, có rất nhiều cách làm.Nếu chịu tìm tòi và vận dụng kết hợp những gì mình đã học đc thì sẽ thấy excel rất tuyệt!!!

M

manhquy87

Guest
8/9/15
1
0
1
36
Dear all,
--------
Còn một phương pháp nữa mà bạn có thể làm một cách Automatic hơn, đó là sử dụng kết hợp hàm INDIRECT kết hợp với hàm COLUMN, tôi ví dụ:
Bạn muốn chuyển Giá trị của dãy $A$8:$A$11 thành một hàng, ví dụ thành $B$8:$L$8, tại ô B8 bạn có công thức sau:
=INDIRECT("A" &COLUMN()+6)
Rất đơn giản, phải không nào! Khi bạn cập nhật số liệu của "cột" thì "hàng" cũng thay đổi theo.
bác giải thích dùm em cái +6 là gì nếu cột từ sl từ hàng c5 đến g5 có giá trị là 1;2;3;4;5 vậy muốn chuyển sang cột K10; K15 thì phải làm sao để ko thay đổi công thức (Gía trị 1;2;3;4;5 là giá trị đk link từ sl khác) Thank bác

songtu345

songtu345

Guest
6/8/15
21
4
3
31
Cái này có video hướng dẫn rồi mà:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA