Hóa đơn thay phiếu xuất/nhập kho

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Trước giờ mình hay làm kho bằng cách hóa đơn thay cho phiếu xuất/nhập kho luôn vì như thế nó rất tiện lợi là không phải lập thêm phiếu xuất/nhập nữa. Nhưng mà vì hóa đơn có nhiều cái xuất với khối lượng rất lớn (Lấy hàng cả tháng cuối tháng mới xuất hóa đơn) thì không biết như thế khi kiểm toán làm việc có bị làm sao không nữa vì như vậy phản ánh không đúng thực trạng của số liệu trên sổ kho trong tháng. nhờ mọi người tư vấn hộ mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Trước giờ mình hay làm kho bằng cách hóa đơn thay cho phiếu xuất/nhập kho luôn vì như thế nó rất tiện lợi là không phải lập thêm phiếu xuất/nhập nữa. Nhưng mà vì hóa đơn có nhiều cái xuất với khối lượng rất lớn (Lấy hàng cả tháng cuối tháng mới xuất hóa đơn) thì không biết như thế khi kiểm toán làm việc có bị làm sao không nữa vì như vậy phản ánh không đúng thực trạng của số liệu trên sổ kho trong tháng. nhờ mọi người tư vấn hộ mình với

Hoá đơn là Hoá đơn.
Phiếu nhập xuất là Phiếu Nhập xuất.

Hoá đơn kiêm Phiếu xuất kho thì mục đích không giống trường hợp của bạn.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Phiếu xuất kho là chứng từ hướng dẫn (là những chứng từ kế toán sử dụng trong nội bộ đơn vị. Nhà nước chỉ hướng dẫn các chỉ tiêu đặc trưng làm cơ sở để các đơn vị dựa trên đó mà vận dụng một cách thích hợp vào từng tình huống cụ thể. Chẳng hạn như Phiếu xuất kho, Phiếu nhập kho.
). trong trường hợp bạn xuất hàng thì giá vốn bạn lấy chứng từ nào hạch toán.....

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Vì hóa đơn nhập/xuất thay cho phiếu nhập/xuất nên mình vẫn có thể hạch toán đc giá vốn bình thường như lập thêm phiếu nhập/xuất thôi mà. Nhưng vấn đề của mình là hóa đơn nhập/xuất thay phiếu nhập/xuất thì ko đúng thực trạng của hàng tồn kho vì mãi cuối tháng khi nhập/xuất hết hóa đơn rồi mới phản ánh đc số liệu trên sổ kho

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Vì hóa đơn nhập/xuất thay cho phiếu nhập/xuất nên mình vẫn có thể hạch toán đc giá vốn bình thường như lập thêm phiếu nhập/xuất thôi mà. Nhưng vấn đề của mình là hóa đơn nhập/xuất thay phiếu nhập/xuất thì ko đúng thực trạng của hàng tồn kho vì mãi cuối tháng khi nhập/xuất hết hóa đơn rồi mới phản ánh đc số liệu trên sổ kho
Chào bạn!
Theo mình hiểu là bên bạn khi xuất/nhập kho chỉ vào sổ mà không lập phiếu rồi cuố tháng mới xuất hoá đơn theo tổng số trong sổ kho? Vậy hoá đơn giao cho khách hàng thể hiện giá bán, còn giá vốn của bạn thể hiện ở đâu? Bạn nói lập thêm phiếu nhập/xuất là sao? Nói chung theo mình vẫn không nên làm như vậy.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Thì mình vẫn có sổ kho theo dõi nhập/xuất đầy đủ về số liệu, còn giá vốn thì mình lấy giá bình quân cả kỳ. Cuối tháng tổng hợp đc: nhập 10tấn hàng giá 10đ/tấn, số dư đầu kỳ: 10 tấn giá gốc 8đ/tấn; trong kỳ xuất 12 tấn thì giá vốn của 12 tấn xuât này là ((10Tx10đ/tấn)+(10 tấn x 8 đ/tấn))/18. cuối tháng làm bảng tổng hợp giá vốn của từng mặt hàng là xong

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
mình nhận của dịch vụ cho 1 cty, mà hàng hóa nhập vào sau ngày hàng hóa xuất ra, mình ghi như sau:
- Căn cứ hàng vè lập phiếu nhập kho: nợ 152/có331 có được ko vậy?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
mình nhận của dịch vụ cho 1 cty, mà hàng hóa nhập vào sau ngày hàng hóa xuất ra, mình ghi như sau:
- Căn cứ hàng vè lập phiếu nhập kho: nợ 152/có331 có được ko vậy?

Có hàng thì mới xuất, không có hàng mà xuất là tội xuất khống. Hàng nhập về trước còn hóa đơn về sau thì con châm chước bạn ạ( vụ này Chi cục thuế Tân Phú đòi xuất toán)

T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm
Mình cũng có vấn đề như các bạn ( cty mình cũng ở chi cục thuế Quận Tân Phú - TP.HCM ) Cty mình thường xuất hóa đơn bán hàng khi chưa có hóa đơn đầu vào , khi xuất hàng mình cũng có làm phiếu nhập để khỏi bị xuất hàng khống . NHưng mình ko biết làm như vậy có ổn ko.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng có vấn đề như các bạn ( cty mình cũng ở chi cục thuế Quận Tân Phú - TP.HCM ) Cty mình thường xuất hóa đơn bán hàng khi chưa có hóa đơn đầu vào , khi xuất hàng mình cũng có làm phiếu nhập để khỏi bị xuất hàng khống . NHưng mình ko biết làm như vậy có ổn ko.
Cố gắng khắc phục những trường hợp như vậy, về lâu dài không ổn tí nào !
Trong hạch toán kế toán thì "có quyền_hàng về trước hoá đơn vè sau" nhưng trong kê khai thuế thì "chưa được phép" ...