Thắc mắc về Quyết toán VAT năm

• Thread starter Push
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Push

Guest
24/1/06
3
0
0
41
NW
:worry:
Em đã đọc bài viết "Quyết toán thuế Giá trị gia tăng" hồi 01:27 AM, ngày 07-01-2006 của Nguyen Tu Anh có viết:

"Đầu năm tài chính mới, cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thực hiện việc quyết toán thuế GTGT cho năm vừa kết thúc bằng hình thức: lập và gửi "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" (mẫu số 11/GTGT) cho cơ quan thuế. Ngoài ra, kèm theo là "Báo cáo thanh, quyết toán sử dụng hóa đơn hàng năm" (mẫu số BC-29/HĐ)."

Trong Topic "Điều chỉnh VAT" do em gửi hôm nay (hic, đã bị khoá nên không thể Reply), Virgin lại viết:
"Quyết toán thuế VAT đã không còn làm nửa. Vui lòng đọc lại những topic đã có sẵn."

Phải chăng 2 Mod nhà ta mâu thuẫn? Cho em biết ai đúng đi. (Đừng trách em khó tính, em mới ra trường mà).

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hai Mod không mâu thuẫn đâu bạn ạ. Đó là sự nhầm lẫn khi gọi việc thực hiện Quyết toán thuế GTGT với tên gọi của mẫu biểu "Quyết toán thuế GTGT".

Cụ thể là: mẫu "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" (mẫu số 11/GTGT) ở Thông tư 84/2004/TT-BTC đã thay thế cho mẫu "Quyết toán thuế GTGT" (mẫu số 11/GTGT) ở Thông tư 120/2003/TT-BTC.

Chú ý ở cái dấu ngoặc kép nhé! Có hoặc không có sẽ xảy sự phân biệt đấy!

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Theo TT 127/2004 thì thay mẫu 11/GTGT bằng mẫu 02C/GTGT. Em hiểu thế có đúng không nhỉ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Lunker nói:
Theo TT 127/2004 thì thay mẫu 11/GTGT bằng mẫu 02C/GTGT. Em hiểu thế có đúng không nhỉ?
Ko hẳn thế. Mẫu 02C chỉ sử dụng nếu có pbổ VAT đc khấu trừ.

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Theo minh biết làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT(mẫu 11/GTGT) thì phải kèm theo Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT( Mẫu số 02A/GTGT).
mình đang làm 2 đơn vị. Một đơn vị thì Cục Thuế Tp ĐN Quản, 01đơn vị thì Chi cục Quận Thanh Khê, nhưng ở Cục Thuế Tp ĐN thì ko bảo làm Tơ khai điều chỉnh, còn Chi cục thì lại bảo vẫn phải nộp, các Bác nên hỏi lại cơ quan thuế cho rõ.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
lannhu nói:
Ko hẳn thế. Mẫu 02C chỉ sử dụng nếu có pbổ VAT đc khấu trừ.
Như thế là mẫu 11/GTGT vẫn được sử dụng đúng không ạ. Chị giải thích cho em trường hợp dùng mẫu 02C với

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Lunker nói:
Như thế là mẫu 11/GTGT vẫn được sử dụng đúng không ạ. Chị giải thích cho em trường hợp dùng mẫu 02C với
Theo TT127 thì mẫu 11 ko còn sử dụng nữa. Em tham khảo 1 số topic VAT gần đây để hiểu rõ hơn.

Hướng dẫn mẫu 02C nói:
- Bảng kê khai này sử dụng cho việc điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ do phân bổ lại theo tỷ lệ (%) doanh số bán hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT trên tổng doanh số bán hàng hóa, dịch vụ của năm.
- Thuế GTGT đầu vào đã kê khai khấu trừ 12 tháng (chỉ tiêu 6 Bảng kê khai này) được lấy số liệu từ chỉ tiêu 5 của Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ (Mẫu số 02B/GTGT) của 12 tháng trong năm của cơ sở kinh doanh.
- Số liệu điều chỉnh tại chỉ tiêu 7 của Bảng kê khai này được tổng hợp vào chỉ tiêu số [23]-“Thuế GTGT được khấu trừ kỳ này” của Tờ khai thuế GTGT tháng thực hiện điều chỉnh.
Em đọc xong đọan này, nếu còn vướng thì hỏi tiếp nhé!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Lunker nói:

Vấn đề này còn đang tranh cãi đấy! Cái mẫu 11/GTGT có 2 loại.

1. Theo thông tư 120/2003/TT-BTC là mẫu "QUYẾT TOÁN THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG"

2. Theo thông tư 84/2004/TT-BTC là mẫu "TỜ KHAI ĐIỀU CHỈNH THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG"

Cả hai mẫu trên đều là mẫu 11/GTGT, nhưng lại ban hành kèm theo 2 thông tư khác nhau. Theo tinh thần của BTC thì mẫu "TỜ KHAI ĐIỀU CHỈNH THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG" sẽ thay thế cho mẫu "QUYẾT TOÁN THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG".

Nhưng theo em được biết thì tại chi cục Thuế Đống Đa, có thêm một văn bản gì đó (cán bộ thuế nói), qui định cho quyết toán VAT năm 2005 vẫn sử dụng mẫu "QUYẾT TOÁN THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG"!:wall:

Thôi thì mình thấp cổ bé họng, các bác Thuế bảo sao thì em nghe vậy! Không biết ở chỗ khác thế nào nhỉ???:wall: :wall:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Lunker nói:

Bạn vào topic Lập tờ khai thuế GTGT mà Virgin đã post trong box này để biết cách lập các mẫu biểu khi kê khai.

Về vấn đề quyết toán thuế GTGT, Virgin cũng đã viết một bài về vấn đề này "HIểu thế nào cho đúng về tờ khai điều chỉnh thuế GTGT". Nếu đọc kỹ bài đó mà các bạn chưa hiểu thì đúng là mình viết văn có vấn đề.

Cách cuối cùng để hiểu vấn đề chắc là phải download Thông tư 127 về đọc thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA