Xin hỏi về nhập dữ liệu!

Thảo luận trong 'Ứng dụng Access' bắt đầu bởi manhhungcz, 10 Tháng hai 2006.

2,474 lượt xem

1. manhhungcz

manhhungcz Thành viên sơ cấp

anh em có biết làm thế nào để trên form nhập dữ liệu, khi nhấn nút ghi thì dữ liệu được ghi đồng thời vào 2 bảng không (2 bảng này có các trương như nhau) giúp tui nhé ^_^

2. CMSmember

CMSmember Thành viên sơ cấp

Khi thiết kế, để đảm bảo toàn vẹn dữ liệu thì trong mô hình quan hệ bạn đã phải xây dựng các bảng đảm bảo không dư thừa và xác định được quan hệ của chúng là 1-1 hay 1-n, Thông thường nếu 2 bảng mà có trường giống nhau thì nó thường là các trường khóa- và phải xác định được bảng nào là bảng 1. Khi cập nhật dữ liệu lên bảng 1 thì các bảng nhiều sẽ được tự động cập nhật.

3. Đào Việt Cường

Đào Việt Cường Moderator

Dear all,
    --------
    Đây là bài tập của manhhungcz nên chúng ta sẽ không quan tâm đến vấn đề tối ưu Database nữa. Là bài tập thì mục tiêu là kiếm được điểm 10 thôi, manhhungcz nhỉ! Tôi xin đưa ra đây yêu cầu bài toán và Database mẫu mà bạn manhhungcz đã gửi cho tôi:
    Các bạn góp ý và giúp manhhungcz nhé!

Last edited: 3 Tháng tư 2006
  4. CMSmember

CMSmember Thành viên sơ cấp

Mình thấy ví dụ của bạn chưa sát với cấu hỏi nên trả lời như vậy, còn đối với file của Dao Viet Cuong gửi lên mình thấy cách xử lý ở đây là khi kích vào nút " Nhập tiếp" thì chúng ta ghi dữ liệu vào bảng tblnhap_tam. List box hiển thị thông tin ở dưới lấy nguồn dữ liệu từ bảng này (Chỉ dùng để hiển thị thôi). Khi kích vào nút ghi, thì chúng ta lấy thông tin trong tblnhap_tam ghi sang tblnhap ( Dùng câu lệnh insert). Sau đó xóa toàn bộ dữ liệu của bảng tblnhap_tạm là xong.
    Mình không có quyền tải file nên chỉ trả lời bạn như vậy thôi,Nhờ các bạn khác giúp đỡ viết code vậy.:dzo:

Last edited: 13 Tháng hai 2006
  5. Đào Việt Cường

Đào Việt Cường Moderator

Để em trả lời tiếp giúp bác CMSmember vậy,
    ---------------------------------------
    Bạn bổ sung hai thủ tục cmd_nhaptiep_Click()cmd_ghi_Click() vào module Form_frml_hangnhap, hai thủ tục như sau:
    Các xử lý trên chỉ mới được điểm 9, còn để được điểm 10 bạn cần phải có các xử lý bẫy lỗi (nhất là Validation của ứng dụng) và thông báo cho người sử dụng biết!
    Chúc bạn thành công!

Last edited: 13 Tháng hai 2006
  6. manhhungcz

manhhungcz Thành viên sơ cấp

cám ơn anh em nhiều lắm cám ơn Đào Việt Cường,CMSmember, được diểm cao nhất định tui sẽ khao mọi người 1 chầu bia. ^_^ (Bia Czech ngon nổi tiếng mà các bác)

ah`, cho tui hỏi thêm 1 câu nhé: khi tạo trường dữ liệu dạng AutoNumber không thấy có định dạng Input Mash, có cách nào định dạng được cho nó không nhỉ? (VD: "QC 12345")

Last edited: 16 Tháng hai 2006
  7. Secret_grasses

Secret_grasses Thành viên hoạt động

Hihi, cho Secret ké với!!!:dzo:
    Bạn xem câu trả lời ở đây ha.

8. HongViet

HongViet Thành viên thân thiết

Đây là loại để tham khảo Xin Cho í kiến!

Có cách là tạo song song với nó 1 trường nữa VD tên là [MaKh] thì bạn tha hồ định dạng, này nha:
    Khi Nhập vô trường [NgayThang] nào đó xong thì trường [STT] tăng 1 ĐV. Khi đó ta viết hàm gán vô trường [MaHk] giá trị tiếp theo của nó:
    Function GanMa ( GiaTriNum as Variant)
    Dim Ii As Long
    Ii = GiaTriNum + 1
    GanMa = "NK" & Right("0000000" & CStr(Ii),10)
    End Function
    Tất nhiên trường [MaKh] này phải làm mờ đi & thuộc tính TabStop = No
    Chúc Vui Vẽ & Mạnh Khoẻ!:dzo: