Tính giá thành cho công ty khai thác đá xây dựng

• Thread starter Anh T
  • Ngày gửi
A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng
Hi anh/chị

em mới vào làm kt, cty em là công ty khai thác đá xây dựng các loại 1x2,4x6....em đang không biét cách tính giá thành trong lĩnh vực này, các chi phí đầu vào ko tách riêng ra được cho từng loại đá? có xác định được chi phí SXKD dở dang Đk và Ck không ak? tính giá thành toàn bộ và giá thành đơn vị sản phẩm như thế nào thì hợp lý? Hiện tại từ tháng 8-9 có phát sinh chi phí nhưng đến tháng 10 mới có doanh thu thì em phải kết chuyển sao ak ? ( cty mới thành lập) mong anh/chị giúp đỡ ạ! cảm ơn mọi người nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội
Ðề: Tính giá thành cho công ty khai thác đá xây dựng

em mới vào làm kt, cty em là công ty khai thác đá xây dựng các loại 1x2,4x6....em đang không biét cách tính giá thành trong lĩnh vực này, các chi phí đầu vào ko tách riêng ra được cho từng loại đá? có xác định được chi phí SXKD dở dang Đk và Ck không ak? tính giá thành toàn bộ và giá thành đơn vị sản phẩm như thế nào thì hợp lý? Hiện tại từ tháng 8-9 có phát sinh chi phí nhưng đến tháng 10 mới có doanh thu thì em phải kết chuyển sao ak ? ( cty mới thành lập) mong anh/chị giúp đỡ ạ! cảm ơn mọi người nhiều !
Cái này rất khó bóc tách được chi phí riêng cho từng loại đá. Về cách thức phân bổ cũng khó.
Theo mình nghĩ thì nên áp dụng phương pháp tính giá thành theo hệ số quy đổi về sản phẩm chuẩn!
Còn về dở dang thì mình nghĩ nên tìm cách khắc phục sao cho không có dở dang? Vì nếu để dở dang sẽ rất phức tạp bài toán
Còn về sản xuất tháng 8-9, doanh thu tháng 10: Bạn sản xuất xong thì bạn nhập kho rồi bán sau mà

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Cảm ơn anh seamsoft đã trả lời nhé. hì
để không có sản phẩm dở dang đầu kỳ và cuối kỳ mình có thể ghép vào tháng sau được không anh? nhưng cách hạch toán cho những dỡ dang đó sẽ hạch toán thế nào ak?
còn cách phân bổ chi phí cho từng loại đá em tính theo đinhj mức được ko? tính cho đá hộc, sau đó quy đổi từ đá hộc ra các loại đá khác ?? em chưa hinh dung ra cách tính ntn vì là lần đầu làm, anh hướng dẫn hộ em nhé

S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội

Cảm ơn anh seamsoft đã trả lời nhé. hì
để không có sản phẩm dở dang đầu kỳ và cuối kỳ mình có thể ghép vào tháng sau được không anh? nhưng cách hạch toán cho những dỡ dang đó sẽ hạch toán thế nào ak?
còn cách phân bổ chi phí cho từng loại đá em tính theo đinhj mức được ko? tính cho đá hộc, sau đó quy đổi từ đá hộc ra các loại đá khác ?? em chưa hinh dung ra cách tính ntn vì là lần đầu làm, anh hướng dẫn hộ em nhé
Trong trường hợp không chuyển được dở dang thì có thể xuất NVL sao cho sản phẩm dở dang là 100% NVL (chưa phân bổ CPNC và CPC) như thế sẽ dễ thực hiện hơn.
Nếu bạn đưa ra được định mức thì là điều tốt nhất

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Thường thì đá khai thác, cứ đưa đá hộc vào nghiền thì nó ra đá thành phẩm luôn, chứ ko có dở dang anh nhi? dở dang đây gồm những t/h nào hả anh?

N

namnhi

Sơ cấp
19/12/09
24
3
0
34
yen bai

Thường thì đá khai thác, cứ đưa đá hộc vào nghiền thì nó ra đá thành phẩm luôn, chứ ko có dở dang anh nhi? dở dang đây gồm những t/h nào hả anh?

mình cũng mới vào làm bên khai thác đá làm vật liệu xây dựng, ko biết bên bạn có nhiều chi phí phát sinh ko ? khai thác chế biến ra đá hộc-> đưa đá hộc vào nghiền sàng ra đá 4x6 ; 2x4.... phải ko. nếu bạn xây dựng được định mức thì chỉ cho mình nữa nhé. cám ơn

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Không có ai trả lời topic này nữa à, vẫn đang rối quá. híc híc

S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội

Ngay từ đầu bạn không nói thế này có phải dễ không!
Nếu quy trình như vậy thì sẽ không có dở dang bạn ạ. Bài toán giá thành sẽ đơn giản hơn nhiều rồi

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Anh Seamsoft ơi, cho em hỏi thêm câu này nữa với?

Đá hộc có hai hình thức là xuất bán trực tiếp ( nợ 632/có 155) và xuất để nghiền ra đá thành phẩm (nợ 621/có 152) vậy có đúng ko a? vậy phải theo dõi đá hộc trên ca 2 kho thành phẩm và kho NVL ạ. híc. Như thế nó có ảnh hưỏng đến gia thành và giá xuất kho ko anh
??

levanton

levanton

Cao cấp

Giá thành sản xuất đá xây dựng đã có chủ đề và nhiều ngưòi trao đổi, các bạn quan tâm vào link kèm theo trao đổi tiếp nhé. Trong đó có file tham khảo ở bài số # 28.

http://www.webketoan.vn/forum/threads/70595-Tinh-gia-thanh-nganh-sx-da

M

mista

Guest
9/2/11
2
0
1
nam dinh

Theo t bạn không nên để chi phí dở dang cho sản xuất, khai thác đá xây dựng rất khó tính giá thành. Bạn có thể làm như sau, công ty mình đang lám.
-Với đá nguyên liệu nổ ra: bạn hoàn toàn tập hợp được toàn bộ chi phí cho công tác khoan nổ vì vậy sẽ tính được đơn giá cho một khối đá nổ ra.
- Với đá đưa vào xay nghiền thì bạn đưa vào xay bao nhiêu thì sẽ cho ra tương ứng đá thành phẩm(12,46...) và bạn tập hợp được chi phí cho toàn bộ quá trình. Sau đó bạn lấy tổng chi phí phân bổ cho từng loại đá thì sẽ tính được. Còn phân bổ như thế nào thì tùy từng công ty.Hiện nay, theo gợi ý của kiểm toán công ty t đang phân bổ theo giá trị bán ra của từng loại sản phẩm.Cách này tuy không thật sự đúng nhưng mà chắc ko còn cách nào hay hơn đâu bạn. có gì bạn có thể trao đổi qua yahoo nhé

C

con mua da qua

Sơ cấp
2/8/14
6
0
0
Thanh pho Ba Ria

Anh chị cho em hỏi chi phí nguyên vật liệu, chi phí sản xuất chung trong ngành khai thác đá ( đá 0x4; 1x2;... ) là những chi phí nào vậy?

levanton

levanton

Cao cấp

Anh chị cho em hỏi chi phí nguyên vật liệu, chi phí sản xuất chung trong ngành khai thác đá ( đá 0x4; 1x2;... ) là những chi phí nào vậy?

@con mua da qua
Chí phí nvl trong khai thác đá thường có: Đá nguyên liệu thô, nếu mua ngoài, chi phí thuốc nổ, ngòi nổ, mìn nổ, dây cháy chậm,
Chí phí SXC trong khai thác đá thường có: Chi phí khấu hao TSCD, khấu hao máy đào, máy ủi, máy xúc, điện nước, chi phí phục vụ cho việc quản lý điều hành ở mỏ đá, lệ phí xin phép nổ mìn,...

C

Châu Tân Thành

Guest
12/11/14
1
0
1
43
Chào các anh chị? các anh(chị) cbo em hói về cách tính giá thành sp trong cty khai thác đá xd với, thanks

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Trong khai thác đá - Chi phí trực tiếp NVL thường là: mìn ( thuốc nổ, kíp, dây cháy chậm ) Đá các loại nếu có mua thêm đá về nghiền, xăng, dầu cho xe, máy ... Phân bổ CCDC, KH máy móc, thiết bị ( búa, choòng, máy khoan, máy xúc, máy ủi, máy nghiền ..... )
- Chi phí chung thì nhiều như: Ở hiện trường có nhà nghỉ, lán trại, điện, nước, lương CB kỹ thuật, kế toán hiện trường ... Chi phí QL DN ..

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Ở doanh nghiệp khai thác việc tính giá thành phải tính từng cung đoạn 1. Vì sản phẩm của cung đoạn này chính là nguyên liệu của cung đoạn khác.Ví dụ khi khai thác ra đá hộc thì có thể bán được nhưng đá hộc lại là nguyên liệu của sản xuất đá 1x2,4x6...
Bạn nên tách ra :
Cung đoạn 1 : Sản xuất đá hộc : Gồm chi phí : Máy khoan, thuốc nổ, nhân công, tiền thuê mỏ , thuế tài nguyên ...
Cung đoạn 2: Sản xuất đá 1x2 : Lấy giá thành đá hộc ở cung đoạn 1 + chi phí sàng tuyển( máy nghiền sàng, điện .... nhân công .... giá thành ở khâu SX đá 1x2

• Like
Reactions: thuyhang291085
N

Nguyễn Đức Khiêm

Sơ cấp
28/5/18
22
0
1
33
Bạn có biết định mức vật tư, nhiên liệu để ra được 1 m3 đá nguyên khai không ạ? Nhờ bạn chỉ giùm mình với.

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Ở doanh nghiệp khai thác việc tính giá thành phải tính từng cung đoạn 1. Vì sản phẩm của cung đoạn này chính là nguyên liệu của cung đoạn khác.Ví dụ khi khai thác ra đá hộc thì có thể bán được nhưng đá hộc lại là nguyên liệu của sản xuất đá 1x2,4x6...
Bạn nên tách ra :
Cung đoạn 1 : Sản xuất đá hộc : Gồm chi phí : Máy khoan, thuốc nổ, nhân công, tiền thuê mỏ , thuế tài nguyên ...
Cung đoạn 2: Sản xuất đá 1x2 : Lấy giá thành đá hộc ở cung đoạn 1 + chi phí sàng tuyển( máy nghiền sàng, điện .... nhân công .... giá thành ở khâu SX đá 1x2

T

tịnh quảng ngãi

Guest
28/10/14
3
0
1
31
Bạn nên tách ra :
chị #letuyetbay có thể hướng dẫn rõ hơn xí về cách tính giá thành k ạ, e mới ra trường nên k rõ ạ

K

khuongthai2004

Guest
28/8/09
1
1
1
Huế
Hôm nay mình sẽ trình bày cách tính giá thành sản xuất đá. Mình đã lam phân việc nay gần 10 năm, nên mình sẽ trình bày cách thức của mình, nếu thây phù hợp các bạn có thể áp dụng.
b1. bạn nên xác định từng kho mà sản phẩm sản xuất được hình thành
b2. chi tiết tk cấp 3 cho từng khu vực sản xuất: 154, 155, 621, 622, 627
b3. xác định tiêu thức phân bổ cho loại sản phẩm nhập kho, nhân công, giá trị vật tư tham gia vào quá trình sản xuất.
b4. chi phí vận chuyển cho đá hộc chở đến các máy xay để phân bổ vào khối lượng đá hộc chuyển kho.
Giờ mình sẽ trình bày cách hạch toán của mình nha:
I./ Tại khu vực khai thác
mình đặt kho có tên là MO; nó sẽ bao gồm tất cả vật tư phục vụ cho khai thác, và nhập kho những san phảm sản xuất ra tại đây
TK: mình chi tiết các TK như sau:
- 1541: Đá sản xuất tại mỏ
- 1551: Thành phẩm nhập kho tại mỏ
- 6211: Chi phí NVL trực tiếp sản xuất tại mỏ
- 6221: Chi phí nhân công trực tiếp tại mỏ
- 6271: Chi phí sản xuất chung tại mỏ (mở tiếu khoản tiếp cho tk này)
Ở đây mình phân bổ chi phí
MSP: mã sản phẩm tại mỏ được đặt như sau:
- SP199: Đá hộc tại mỏ
- SP168: Đá 6x8 tại mỏ
- SP100: Đá xô bồ tại mỏ
- SP188: Đất thải tại mỏ

• Like
Reactions: Hieu Le 318
B

Bà già hói

Guest
3/2/16