Bị mất hóa đơn đầu vào?

• Thread starter do huy phuong
  • Ngày gửi
D

do huy phuong

Sơ cấp
13/6/10
47
0
0
TP.HCM
Bị mất HD đầu vào???????

Công ty mình mới bị mất một số HD đầu vào, moại người cho mình hỏi, trường hợp như thế này thì bị sử lý sao? và cách tính phạt như thế nào vậy cả nhà?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kidstar147

Trung cấp
Bạn bị mất hóa đơn đầu vào thì coi như chi phí đó không hợp lệ và được đưa vào phần chi phí không hóa đơn chứng từ trên bảng quuyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thôi, không bị phạt gì cả. yên tâm đi bạn nhé. Nếu những hóa đơn đó đã khai trong các bảng kê khai thuế hàng tháng thì phải làm lại bản điều chỉnh 01KHBS.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Hóa đơn đầu vào cho của NVL, hàng hóa hay dịch vụ gì vậy bạn? Hóa đơn này đã kê khai báo cáo thuế chưa? Tùy vào từng loại, từng trường hợp mà có hướng giải quyết khác nhau, bạn không nói rõ nên không thì tư vấn chính xác cho bạn được.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Bạn bị mất hóa đơn đầu vào thì coi như chi phí đó không hợp lệ và được đưa vào phần chi phí không hóa đơn chứng từ trên bảng quuyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thôi, không bị phạt gì cả. yên tâm đi bạn nhé. Nếu những hóa đơn đó đã khai trong các bảng kê khai thuế hàng tháng thì phải làm lại bản điều chỉnh 01KHBS.
hóa đơn đầu vào thì cũng tùy, nếu hóa đơn mua hàng mà làm mất thì bạn tính sao? Phạt là chắc rồi. Trừ khi hóa đơn dịch vụ: điện, nước...mà chưa kê khai thuế thì mới không sao.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Xin bên cấp hoá đơn 1 liên phô tô, đóng dấu sao y vào đó. Làm công văn báo mất hoá đơn gửi lên thuế (phạt 200k/1 liên mất). Hoá đơn phôtô sau khi bên thuế có cv phạt thì vẫn hạch toán kê khai bình thường

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Công ty mình mới bị mất một số HD đầu vào, moại người cho mình hỏi, trường hợp như thế này thì bị sử lý sao? và cách tính phạt như thế nào vậy cả nhà?
Theo tt153
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

T

thu239

Guest
21/7/11
5
0
0
40
Ha Noi
Thủ tục báo mất hóa đơn lên cục thuế như sau
1. Lập biên bản mất hóa đơn giữa bên bán và bên mua: nêu rõ cụ thể hóa đơn và lí do mất hóa đơn, bên bán cam kết kê khai thuế đầu ra
2. Công văn mất hóa đơn gửi lên cục thuế
3. Thuế sẽ làm biên bản xử phạt và quyết định xử phạt
Theo ND 51/2010 điều 34:
Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

Sau khi nộp phạt, thì được sử dụng hóa đơn liên 1 copy để hạch toán và kê khai thuế

D

do huy phuong

Sơ cấp
13/6/10
47
0
0
TP.HCM
Cám ơn cả nhà đã vấn!

Minh mới vô làm kiểm tra phần thuế thì thấy phát hiện mất nhiều HD đầu vào, cụ thể là thiếu 234 HD đầu vào, mà toàn là HD dầu không à, tất cả HD này đều đã được kê khai thuế.

Mình đã đọc tư vấn của các bạn, nhưng nhiều tư vấn ko giống nhau nên mình cũng hơi bối giối, Mình biết chắc chắn là bị thuế phạt rùi nhưng không biết mức phạt áp dụng cho trường hợp của mình là bao nhiêu? và còn công ty mình phải làm báo cáo mất HD đầu vào cho thuế như thế nào? Mong các bạn tư vấn cụ thể hơn cho mình nha!

cám on moại nguời!!!!!!!

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Cám ơn cả nhà đã vấn!

Minh mới vô làm kiểm tra phần thuế thì thấy phát hiện mất nhiều HD đầu vào, cụ thể là thiếu 234 HD đầu vào, mà toàn là HD dầu không à, tất cả HD này đều đã được kê khai thuế.

Mình đã đọc tư vấn của các bạn, nhưng nhiều tư vấn ko giống nhau nên mình cũng hơi bối giối, Mình biết chắc chắn là bị thuế phạt rùi nhưng không biết mức phạt áp dụng cho trường hợp của mình là bao nhiêu? và còn công ty mình phải làm báo cáo mất HD đầu vào cho thuế như thế nào? Mong các bạn tư vấn cụ thể hơn cho mình nha!

cám on moại nguời!!!!!!!
Bạn thử đến nơi xuất hđ cho bạn, xin tờ photo liên gốc và đóng dấu treo.

Đính kèm

• Báo cáo mất hóa đơn.doc
    35 KB · Lượt xem: 555
V

vth1974

Guest
5/8/11
3
0
0
49
Hà Nội
làm ơn cho mình hỏi, nếu bên bán làm mất do gửi cho bên mình bằng phát chuyển nhanh, bên bán đã làm công văn với thuế bên bán là bị mất hóa đơn thì bên mua có cần làm tiếp không

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
làm ơn cho mình hỏi, nếu bên bán làm mất do gửi cho bên mình bằng phát chuyển nhanh, bên bán đã làm công văn với thuế bên bán là bị mất hóa đơn thì bên mua có cần làm tiếp không
Bên bán đã báo mất coi như bên bạn ko nhận hđ có số đó & ko cần báo gì hết,bên bán sẽ xuất lại cho bạn cái khác.

V

vth1974

Guest
5/8/11
3
0
0
49
Hà Nội
nhưng sao trong mục 2 điêu 22 của tt153, qui định là mình vẫn được sử dụng hóa đơn đó ( liên 1 đã đóng dấu sao y đi kèm biên bản ghi nhận sự việc, vả lại, hóa đơn này mình đã chuyển tiền cho bên bán qua ngân hàng rồi.
Mong được giúp đỡ, trân trọng cảm ơn

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
nhưng sao trong mục 2 điêu 22 của tt153, qui định là mình vẫn được sử dụng hóa đơn đó ( liên 1 đã đóng dấu sao y đi kèm biên bản ghi nhận sự việc, vả lại, hóa đơn này mình đã chuyển tiền cho bên bán qua ngân hàng rồi.
Mong được giúp đỡ, trân trọng cảm ơn
Bên bán xuất lại hđ cho bạn thì nội dung giống tờ hđ bị mất, vì thế bạn cứ yên tâm về việc bên bạn đã chuyển tiền nhé.

V

vth1974

Guest
5/8/11
3
0
0
49
Hà Nội
Bên bán xuất lại hđ cho bạn thì nội dung giống tờ hđ bị mất, vì thế bạn cứ yên tâm về việc bên bạn đã chuyển tiền nhé.

Xin cảm ơn, nhưng trong trường hợp bên bán không chịu xuất lại hóa đơn cho bên tôi thì tôi vẫn phải chấp nhận phương án của họ có được không ah

cogiao

cogiao

Guest
24/1/08
16
0
0
Hà Nội
Xin cảm ơn, nhưng trong trường hợp bên bán không chịu xuất lại hóa đơn cho bên tôi thì tôi vẫn phải chấp nhận phương án của họ có được không ah

Thông thường, mình thấy hay xử lý theo cách foto và công chứng liên 1 hóa đơn để giao cho bên mua bạn ạ. Hóa đơn này bên mua lưu và khai thuế bình thường như tờ hóa đơn đã bị mất.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Vậy bạn tham khảo trích thông tư 153 nhé:
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

D

docm

Sơ cấp
16/4/11
4
0
0
HN
Báo cáo tài chính

Kế toán cơ quan mình đã làm Báo cáo tài chính năm 2010, và đã nộp đúng thời gian cơ quan thuế quy định. Đến hôm nay mình phát hiện ra có sai sót. cụ thể là phần tiền khách hàng trả vào tài khoản và tiền mình rút ra trong cả năm bị thiếu trong BCTC.Vậy phải làm thế nào? vì năm sau liên quan đến năm trước. liệu mình điều chỉnh lại có được không? Có bị phạt không? Bạn có thể trả lời cho mình biết với. Xin cám ơn nhiều.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Bạn điều chỉnh lại được, và nếu sau khi điều chỉnh mà số thuế phải nộp tăng lên thì bạn sẽ bị phạt nhé. Nếu không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì không sao. Công văn giải trình đã có nhiều trên Webketoan, bạn tìm tải về và điều chỉnh lại ngay đi nhé. Chúc bạn thành công.

H

hoaisun

Sơ cấp
5/5/10
3
1
0
37
Hà Nội
Ðề: Bị mất hóa đơn đầu vào?

Chào cả nhà.
Em cũng đang gặp phải một trường hợp mà không biết làm thế nào. Một người bạn nhờ em làm hộ các báo cáo kế toán của công ty nhà bạn ấy, bây giờ đang làm thì công ty làm ăn không có lãi và GD công ty muốn làm thủ tục giải thể công ty. Giờ muốn làm thủ tục giải thể công ty thì phải hoàn thành hết BCTC đến thời điểm giải thể. Nhưng trong quá trình nhận lại hết chứng từ của kế toán trước để lại để làm, em phát hiện công ty bị mất một cuốn hóa đơn đã sử dụng hết (liên quan đến năm 2010 và 2011), không những vậy kèm theo đó cũng bị mất một số hóa đơn GTGT đầu vào đã kê khai thuế và một số tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Hiện tại, GD công ty cũng đang cuống lên tìm cuốn hóa đơn đó nhưng tình hình bi quan ghê. Bây giờ em phải làm gì với số hóa đơn bị mất đó, làm làm giải trình thế nào và hạch toán thế nào khi bị mất các hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra như thế (lại còn liên quan đến BCTC 2010 nữa chứ) Thế này thì liệu có giải thể đươc công ty hay không?
Mong các sư huynh, sư tỷ, cùng bạn bè cao tay giúp em vụ này với. Thanks you very muchhhhhhhhhhhhhhhhh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA