mua hàng được giảm giá

• Thread starter qat
  • Ngày gửi
Q

qat

Guest
10/2/06
23
0
0
tp
cho em hỏi: khi mua hàng được giảm giá 2% trên giá bán chưa thuế nhưng chưa trừ vào hóa đơn vây đây là chiết khấu thanh toán hay chiết khấu thương mại ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bạn hiểu thế nào về từ thanh toán và từ thương mại

Q

qat

Guest
10/2/06
23
0
0
tp
thanh toán nghĩa là trả tiền hay giải quyết xong cái gì đó còn thương mại là buôn bán có phải không

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn nói chung quá nên cũng không thể tách bạch như thế là chiết khấu thanh toán hay chiết khấu thương mại . Trường hợp của bạn có thiên hướng về giảm giá hàng bán mà người mua được hưởng . Vậy khoản giảm giá này bạn tính vào giảm trị giá hàng mua.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Chiết khấu thương mại là khi bạn mua hàng với số lượng lớn thì người ta sẽ có khoản chiết khấu và thường thì cái khoản này nhiều khi nó đồng nghĩa với giảm giá hàng bán, mà thực chất thì nó là giảm giá hàng bán và giảm cả thuế GTGT (nếu có).
Chiết khấu thanh toán là khi bạn thanh toán trước hạn hoặc bạn thanh toán ngay khi mua hàng thì bạn sẽ được hưởng khoản lại quả vì đưa tiền cho người ta nhanh chóng. Cái khoản chiết khấu này không được giảm thuế và được tính là thu nhập bất thường trong kỳ.
Không biết mình diễn giải như vậy đã đầy đủ chưa nhỉ? Có cao thủ nào có ý kiến gì không.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Bác Nguyễn Bình nói đúng rồi. Trường hợp của bạn, không ghi trên hóa đơn, thì nó là chiết khấu thanh toán. Cái này định khoản như sau:

Nợ 111
Có 711

Thân!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu đó là chiết khấu thanh toán mà mình được hưởng thì phải cho vào 515 chứ.
N 111
C 515

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
lequanghuy nói:
Nếu đó là chiết khấu thanh toán mà mình được hưởng thì phải cho vào 515 chứ.
N 111
C 515

Úy, Thanks pác. Em nhầm.

Cám ơn bác nhiều!:eek:know:

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Góp ý luôn 711 và 811 chỉ liên quan đến tài sản thôi !!!

B

becon

Guest
11/1/06
6
0
0
tphcm
711 và 811 liên quan đến thu nhập và chi phí bất thường (không diễn ra thường xuyên) mới đúng chứ, đâu phải chi liên quan đến tài sản???????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA