Tính giá thành sản phẩm

• Thread starter sweetness
  • Ngày gửi
S

sweetness

Guest
10/2/06
2
0
0
Hue
Các bác ơi, em vào diễn đàn này và thấy các bác thật là cao siêu.
Các bác cho em hỏi vấn đề này nhé:
Có bao nhiêu cách tính giá thành sản phẩm và cụ thể như thế nào?
Em đang cần để chuẩn bị cho việc làm phần mềm nên cần rất gấp. Mong các bác giúp cho.
Thank you so much!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caovanhien

Guest
21/5/05
10
0
0
43
hanoi
Tinh gia thanh san pham trong doanh nghiep quang cao

Mình đang gặp vuong mac trong việc tính giá thành trong ngành Quảng cáo.Có bạn nào biết xin vui lòng chỉ cho mình voi. Thanks.
Công ty của mình đầu vào không phù hop vói đầu ra. Nghĩa là chỉ có hoá đon về bóng đèn, dây điện mà không lấy HĐ về in ấn, Decal nên bây gio mình rất khó phân bô, mà cũng o biết phân bô ntn cho hop lý. Nên việc tính giá thành cho tung đơn hàng là rất khó . Khó tính đc chi phí nguyên vật liệu cho mõi đơn hàng là ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
caovanhien nói:
Mình đang gặp vuong mac trong việc tính giá thành trong ngành Quảng cáo.Có bạn nào biết xin vui lòng chỉ cho mình voi. Thanks.
Công ty của mình đầu vào không phù hop vói đầu ra. Nghĩa là chỉ có hoá đon về bóng đèn, dây điện mà không lấy HĐ về in ấn, Decal nên bây gio mình rất khó phân bô, mà cũng o biết phân bô ntn cho hop lý. Nên việc tính giá thành cho tung đơn hàng là rất khó . Khó tính đc chi phí nguyên vật liệu cho mõi đơn hàng là ?
Việc tính giá thành, và chọn cách tính giá thành phụ thuộc nhiều vào tình hình của doanh nghiệp. doanh nghiệp của bạn có quy mô lớn hay không? có bộ máy kiểm soát nội bộ tốt không? Hay nhân lực có hoàn hảo không?...

Tuy nhiên nếu cty bạn không lớn lắm không theo dõi dc nguồn nguyên vật liệu cho từng đơn hàng, hay không có định mức nguyên vật liệu cụ thể, thì bạn có thể tự xây dựng định mức cho từng NVL để tính giá thành.

Nếu nhân công không theo dõi cho từng hợp đồng quảng cáo được thì cách nhanh nhất phân bổ trên doanh thu cho từng hợp đồng, ngoài ra còn nhiều cách khác.

Chi phí sản xuất chung thì bạn phân bổ trên từng tiêu thức. Ví dụ khấu hao xây dựng phân bổ sao cho hợp lý? Tiền điện.......

Chúc bạn thành công

S

sweetness

Guest
10/2/06
2
0
0
Hue
Mình đã tham khảo sách và biết một số phương pháp tính giá thành như:
Phương pháp giản đơn (Phương pháp trực tiếp), phương pháp loại trừ, phương pháp phân bước, phương pháp đơn đặt hàng và phương pháp định mức.
Vì phương pháp này người ta không đưa ra ví dụ nên mình không hiểu, phương pháp này có công thức như sau:

Giá thành thực tế = Giái thành định mức +/-Chênh lệch do thay đổi định mức +/- chênh lệch do thực hiện định mức

Vậy ai hiểu phương pháp (cụ thể là công thức trên) này như thế nào thì giải thích rõ giúp mình với.
Thế nào là "Chênh lệch do thay đổi định mức"?, "Chênh lệch do thực hiện định mức"? dấu +/- có nghĩa là gì.
Nếu được thì cho một ví dụ càng tốt.
Thank you very much.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
caovanhien nói:

Nếu thìn nhớ không làm thì đã trả lời 01 bạn rồi thì phải.
Tập hợp Chi phí gia thành của DV quảng cáo được thực hiện như sau:
- Dịch vụ quảng cáo - trên báo, Pano : tập hợp tất cả các chi phí nào có liên quan đến dịch vụ đó + Chi phí quản lý phân bổ (Nếu trong tháng có nhiều DV)
- Dịch vụ quảng cáo trên truyền hình (Cũng tương tự).
- Trường hợp như cty của bạn thì chỉ còn cách tính định mức mà thôi.
Như vậy cũng không có gì khó khăn cả,
Bạn email cho Thìn vì có nhiều chỗ tế nhị không đưa lên đây được.

C

caovanhien

Guest
21/5/05
10
0
0
43
hanoi
Công ty mình làm về QC bảng biển. Hầu hết các chi phí đầu vào đều không có hoá đon, nên rất khó phân bô. Mình phân bô theo t­ung đon hàng nhung không đủ hoá đon đầu vào để phân bô, mình định phân bô theo doanh thu cua tung đon hàng. Còn về việc tính giá thành trên co so tập họp chi phí :
Giá thành của tùng đon hàng = 621+622+627+641
nhu thế có đúng không,bạn giúp minh nhe.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Còn nếu không chia nhỏ ra được thì gộp cả cục vào rồi tính tổng doanh thu và chi phí thôi nhở. Phải vậy không bà con?

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
giá vốn

Mình kinh doanh rất nhiều lĩnh vực dịch vụ, trong đó có kinh doanh khai thác nước ngầm.
Mình không muốn hạch toán theo dạng sản xuất mà hạch tóan theo dạng tập trung tất cả chi phí của phần này và tính kết quả kinh doanh luôn được không? Tư vấn cho mình với...

L

leuyen

Guest
4/3/06
2
0
0
42
Tp. HCM
các anh chị có thể chỉ em cách xây dựng định mức dược không?, cty em làm về chế tạo cơ khi , sản xuất theo từng hợp đồng. làm ơn giúp em nhé , em rối quá

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HoangHaVan nói:
Mình kinh doanh rất nhiều lĩnh vực dịch vụ, trong đó có kinh doanh khai thác nước ngầm.
Mình không muốn hạch toán theo dạng sản xuất mà hạch tóan theo dạng tập trung tất cả chi phí của phần này và tính kết quả kinh doanh luôn được không? Tư vấn cho mình với...
Mình chưa biết dịch vụ kinh doanh khai thác nước ngầm sẽ có những loại chi phí gì và tập hợp ra sao để tính ra giá thành dịch vụ. Có loại dịch vụ sẽ hạch toán đơn giản như đối với DN thương mại, nhưng có loại dịch vụ sẽ hạch toán phức tạp như đối với DN sản xuất. Việc lựa chọn áp dụng hình thức này hay hình thức kia không phụ thuộc vào ý muốn của bạn mà sẽ phụ thuộc vào từng loại hoạt động cụ thể. Sự phức tạp nếu có thì cũng chỉ là giúp bạn tập hợp chi phí và xác định giá thành một cách chính xác nhất mà thôi.

leuyen nói:
các anh chị có thể chỉ em cách xây dựng định mức dược không?, cty em làm về chế tạo cơ khi , sản xuất theo từng hợp đồng.
Định mức trong sản xuất sản phẩm sẽ phải do phòng kỹ thuật làm chứ? Kế toán cũng "bao sân" luôn à?

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
leuyen nói:
các anh chị có thể chỉ em cách xây dựng định mức dược không?, cty em làm về chế tạo cơ khi , sản xuất theo từng hợp đồng. làm ơn giúp em nhé , em rối quá

Bạn có phải là kế tóan ko hay là kỹ thuật? Vì nếu là kế toán thì bạn nên bám vào Phòng Kỹ thuật và đặt yêu cầu họ xây dựng phần định mức. Tất cả vấn đề này liên quan cả kỹ thuật lẫn kinh nghiệm thực tế nên đối với kế toán chúng ta, những người chỉ ngắm chứng từ giấy tờ thì khó có thể giải quyết được.:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA