Mỗi tuần một chuyên đề

Phân phối lợi nhuận sau thuế 2010 sao cho giảm thuế tncn của các cổ đông góp vốn

• Thread starter gaowensheng
  • Ngày gửi
G

gaowensheng

Guest
6/6/11
10
0
0
37
hà nội
Xin chào!
Mình là thành viên mới. Mình có vấn đề cần mọi người góp ý. Mình đang đau đầu về việc chia lợi nhuận sau thuế. Cty mình làm kế toán là công ty cổ phần. Lợi nhuận sau thuế năm 2010 là 184.000.000. Giờ mà chia cả cho 3 cổ đông thì tiền thuế tncn mỗi người phải nộp rất lớn. Mình đang tính phân bổ bớt vào các quỹ nhất là quỹ đầu tư phát triển cho đỡ nộp thuế tncn cho các cổ đông. Nhưng nếu phân bổ mà ko dùng thì vô lý quá. Mà dùng quỹ này lại phải hạch toán tăng vốn kinh doanh nghĩa là thay đổi đăng ký kinh doanh. Giờ mình ko biết phải làm sao nữa. Có ai giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Phân chia lợi nhuận sau thuế cho thành viên ko phải nộp thuế TNCN nhé bạn, cái này TT84 có quy định nha

G

gaowensheng

Guest
6/6/11
10
0
0
37
hà nội
''Phân chia lợi nhuận sau thuế cho thành viên ko phải nộp thuế TNCN nhé bạn, cái này TT84 có quy định nha''. Cám ơn bạn thechung đã góp ý. Bạn có thể chỉ cho tớ trong TT 84 nó nằm ở đâu ko? vì đây là thu nhập từ đầu tư vốn của các cá nhân mà. Mà thu nhập từ đầu tư vốn thì phải đóng thuế tncn 5%. Mong các bạn tư vấn giúp.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
''Phân chia lợi nhuận sau thuế cho thành viên ko phải nộp thuế TNCN nhé bạn, cái này TT84 có quy định nha''. Cám ơn bạn thechung đã góp ý. Bạn có thể chỉ cho tớ trong TT 84 nó nằm ở đâu ko? vì đây là thu nhập từ đầu tư vốn của các cá nhân mà. Mà thu nhập từ đầu tư vốn thì phải đóng thuế tncn 5%. Mong các bạn tư vấn giúp.

Cái thứ nhất: Mình có một công văn hướng dẫn của Thuế HN rằng (quên công văn đó đâu rồi, mình nhớ khi làm tư vấn cho một công ty có). Các khoản phân phối lợi nhuận sau thuế cho công ty, cá nhân (phân phối sau thuế nhé) thì sẽ ko chịu thuế TNDN nữa. Đó là một khoản đã tính thuế rồi, không tính thuế hai lần.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cái thứ nhất: Mình có một công văn hướng dẫn của Thuế HN rằng (quên công văn đó đâu rồi, mình nhớ khi làm tư vấn cho một công ty có). Các khoản phân phối lợi nhuận sau thuế cho công ty, cá nhân (phân phối sau thuế nhé) thì sẽ ko chịu thuế TNDN nữa. Đó là một khoản đã tính thuế rồi, không tính thuế hai lần.

Đồng ý với bác. Em cũng có công văn của Cục thuế Hồ Chí MInh về vấn đề này.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Đồng ý với bác. Em cũng có công văn của Cục thuế Hồ Chí MInh về vấn đề này
Bác có thì share lên cho mọi người cùng tham khảo vơi chứ !!!

G

gaowensheng

Guest
6/6/11
10
0
0
37
hà nội
Bác vinhatax ơi bác có công văn của thuế thì share cho a e xem với.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Bác vinhatax ơi bác có công văn của thuế thì share cho a e xem với.

Lợi nhuận sau khi đã nộp thuế TNDN còn lại chia cho các thành viên góp vốn thì phải nộp thuế TNCN (trừ DNTN thì không phải nộp khoản này)

G

gaowensheng

Guest
6/6/11
10
0
0
37
hà nội
e thấy thông tư quy định đó là thu nhập từ đầu tư vốn phải chịu thuế 5% mà các bác kia cứ bảo ko phải nộp thuế TNCN. Cám ơn bác Phạm Văn Khang nhé.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
e thấy thông tư quy định đó là thu nhập từ đầu tư vốn phải chịu thuế 5% mà các bác kia cứ bảo ko phải nộp thuế TNCN. Cám ơn bác Phạm Văn Khang nhé.

Ok đã nghiên cứu và đính chính lại: Theo TT84 thì tính là khoản thu nhập đầu tư vốn của cá nhân, vẫn tính nộp thuế bình thường. Tính 5% trên tổng thu nhập.
Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
có văn bản nào quy định DNTN không nộp k bạn

Công văn này trả lời cho trường hợp DNTN không chịu thuế TNCN cho lợi nhuận được chia

BỘ TÀI CHÍNH
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 11971/BTC-TCT
V/v: Thuế TNCN đối với chủ doanh nghiệp tư nhân
Hà Nội, ngày 26 tháng 8 năm 2009

Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
Thời gian qua, Bộ Tài chính nhận được một số ý kiến của các Cục thuế đề nghị hướng dẫn cụ thể về việc chủ doanh nghiệp tư nhân có phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập còn lại sau khi doanh nghiệp đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp hay không. Vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
Theo quy định tại Điều 141 Luật Doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29/11/2005 thì: Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.
Theo quy định tại điểm 1.1, phần A và tiết d, điểm 2.5, mục IV, phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì: doanh nghiệp tư nhân thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.
Căn cứ quy định nêu trên, chủ doanh nghiệp tư nhân không phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với phần thu nhập còn lại sau khi doanh nghiệp đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.
Chủ doanh nghiệp tư nhân phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với các khoản thu nhập khác không liên quan đến hoạt động của doanh nghiệp tư nhân như: thu nhập từ trúng thưởng, thu nhập từ thừa kế, quà tặng...
Bộ Tài chính hướng dẫn để Cục thuế biết và hướng dẫn thực hiện./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Ban PC;
- Vụ PC, CST;
- Lưu VT, TCT (VT, TNCN).Lan
TUQ. BỘ TRƯỞNG
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ

Đặng Hạnh Thu

[/TD]
[/TR]
[/TABLE]

[/QUOTE]