Phần mềm kế toán có được coi là TSCĐ ?

  • Thread starter tuyetnhung8390
  • Ngày gửi

5865 lượt xem

T

tuyetnhung8390

Sơ cấp
16/7/11
0
0
0
29
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi nếu mình mua phần mềm kế toán trị giá hơn 10tr có được coi là TSCĐ không ạ? Nếu có thì định khoản như nào ạ. Em mới làm kế toán có nhiều vấn đề còn chưa rõ anh chị chỉ giúp em với :X
 
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
33
Đà Nẵng
Anh chị cho em hỏi nếu mình mua phần mềm kế toán trị giá hơn 10tr có được coi là TSCĐ không ạ? Nếu có thì định khoản như nào ạ. Em mới làm kế toán có nhiều vấn đề còn chưa rõ anh chị chỉ giúp em với :X
Theo các điều kiện kiện ghi nhận TSCD vô hình theo thông tư 203/2009 thì Phần mềm kế toán thoả mãn nếu có giá trị trên 10 triệu.
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.
Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình.
2. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định vô hình:
Mọi khoản chi phí thực tế mà doanh nghiệp đã chi ra thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn quy định tại điểm 1 ở trên, mà không hình thành TSCĐ hữu hình được coi là TSCĐ vô hình.
Những khoản chi phí không đồng thời thoả mãn cả ba tiêu chuẩn nêu tại khoản 1 Điều 3 Thông tư này thì được hạch toán trực tiếp hoặc được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh của doanh nghiệp.

g. Nguyên giá TSCĐ là các chương trình phần mềm:
Nguyên giá TSCĐ của các chương trình phần mềm được xác định là toàn bộ các chi phí thực tế mà doanh nghiệp đã bỏ ra để có các chương trình phần mềm trong trường hợp chương trình phần mềm là một bộ phận có thể tách rời với phần cứng có liên quan, thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.



----> Theo QD 15 bạn hạch toán như sau:

Nợ TK 213
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 331, 111, 112

Kết chuyển nguồn vốn (nếu có)
Nợ TK 441,...
Có TK 411
 
A

aducdl

Sơ cấp
14/6/09
2
0
0
CaMam
Được xem là TS cố định vô hình nếu:
- Phân mềm có giá trị >= 10tr
- Thời gian sử dụng > 1năm
Hạch toán:
Nợ TK 213 (2135)
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 331, 111, 112
 
H

HUYNH THI NGOC THUY

Sơ cấp
4/5/10
2
0
0
41
hoc mon TP HCM
Ban cho minh hoi voi theo bai viet nay thi tai san co thoi gian su dung tren mot nam duoc xem la tai san co dinhvay ma minh da hoi mot so ban be thi noi thoi gian su dung phai tren 3 nam vay cac ban cho minh hoi cai nao la dung ?
 
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
334
5
0
Trần gian
Ban cho minh hoi voi theo bai viet nay thi tai san co thoi gian su dung tren mot nam duoc xem la tai san co dinhvay ma minh da hoi mot so ban be thi noi thoi gian su dung phai tren 3 nam vay cac ban cho minh hoi cai nao la dung ?
Một số bạn bè của bạn nói sai !
Lần sau nhớ bỏ dấu bài viết nhé.
 
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
523
4
0
Hải Dương
Ban cho minh hoi voi theo bai viet nay thi tai san co thoi gian su dung tren mot nam duoc xem la tai san co dinhvay ma minh da hoi mot so ban be thi noi thoi gian su dung phai tren 3 nam vay cac ban cho minh hoi cai nao la dung ?
Bạn đọc thông tư 203 thì sẽ hiểu rõ hơn. Trên một năm nếu đủ điều kiện thì cũng được, bạn nhé. Thân!
 
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ban cho minh hoi voi theo bai viet nay thi tai san co thoi gian su dung tren mot nam duoc xem la tai san co dinhvay ma minh da hoi mot so ban be thi noi thoi gian su dung phai tren 3 nam vay cac ban cho minh hoi cai nao la dung ?
Về kế toán và nghiệp vụ: Nói thì phải có căn cứ là các thông tư hướng dẫn hoặc có sách vở nữa chứ nghe bạn bè nói sao ổn. Lần sau bạn nhớ viết có dấu nhé
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot

Xem nhiều