TSCĐ từ Cơ sở kinh doanh lên Cty

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình có một sơ sở SX gồm một số Máy móc là TSCĐ giá trị 300 tr. Nay mình thành lập Cty TNHH thì những TSCĐ này giải quyết thế nào. (Những TSCĐ này không có hóa đơn ) Các bác cho cách giải quyết nhé. Ngoài ra mình có 1 ôtô con đứng tên mình sau này là GĐ Cty mới thì giải quyết thế nào. Giúp nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
salemok nói:
Mình có một sơ sở SX gồm một số Máy móc là TSCĐ giá trị 300 tr. Nay mình thành lập Cty TNHH thì những TSCĐ này giải quyết thế nào. (Những TSCĐ này không có hóa đơn ) Các bác cho cách giải quyết nhé.

* Bạn đến Sở Tài Chính bộ phận vật giá nhờ mấy ông bên đấy tư vấn cho, mấy cha bên ấy rất rành vụ này ."OK ngay"

Ngoài ra mình có 1 ôtô con đứng tên mình sau này là GĐ Cty mới thì giải quyết thế nào. Giúp nhé
* Có hai cách :
1/ Sang tên đổi chủ thành của công ty
2/ Lập HĐ cho Công ty thuê và hàng tháng ra nhờ mấy bác Thuế phường bán HĐ lẻ cho
Chào thân !

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình muốn hỏi sang tên đổi chủ thành Cty nhưng ôtô và TSCĐ cũ không có Hóa đơn khi cơ sở mua (mua cũ lại của tư nhân mà) còn ôtô thì đứng tên mình rồi. Mong bác chỉ giáo chi tiết hơn nhé. cám ơn

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
salemok nói:
Mình muốn hỏi sang tên đổi chủ thành Cty nhưng ôtô và TSCĐ cũ không có Hóa đơn khi cơ sở mua (mua cũ lại của tư nhân mà) còn ôtô thì đứng tên mình rồi. Mong bác chỉ giáo chi tiết hơn nhé. cám ơn
Bạn muốn chuyển tên cũng được, bạn lên cục thuế họăc chi cục thuế để mua hóa đơn lẻ để làm thủ tục chuyển tên cho công ty đứng tên (cũng làm lại các thủ tục sang tên như chuyển cho người khác vậy).
Còn đối với tài sản cố định từ cơ sở chuyển lên công ty bạn lập biên bản định giá trị còn lại của tài sản và đưa vào tài sản cho công ty mới mà không cần phải có hóa đơn.
Chúc bạn thành công.
Thân

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
salemok nói:

* Với ô tô khi mới sản xuất trong nước hoặc khi nhập khẩu về đã có HĐ rồi nhưng HĐ này do Bộ Giao Thông vận tải giao uỷ quyền cho Sở GTVT từng tại địa phương quản lý liên 2 rồi,sau khi có liên 2 chuyển cho cơ quan thuế thu trước bạ và chuyển sang cho Sở công an làm đăng ký quản lý . Chính vì vậy khi xe đang sử dụng đã mang tên em rồi chỉ cần qua Công an làm lại thủ tục sang tên đổi chủ là xong và qua các bác thuế nộp một ít thuế nữa là xong nếu em chuyển thành chủ khác.Nhưng nếu em góp thành TSCĐ của công ty thì theo luật khuyến khích đầu tư em không phải nộp thuế nữa mà chỉ phải sang tên thôi. Giấy tờ cần thiết chính là ĐK và sổ lưu hành xe em đang có trong tay.
* Cơ sở sản xuất cũ thì em vẫn phải làm như cách anh bảo ở trên vì nó có trị giá gần 300 triệu như em nói không phải là con số nhỏ nên cơ quan thuế rất nghiêm túc với vấn đề này,chứ không phải như Mi na nói đâu .Luật mà !
Nếu chưa rõ hãy gọi điện cho anh số : 0983459577
Chào thân !

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
LUONG TUAN ANH nói:
* Với ô tô khi mới sản xuất trong nước hoặc khi nhập khẩu về đã có HĐ rồi nhưng HĐ này do Bộ Giao Thông vận tải giao uỷ quyền cho Sở GTVT từng tại địa phương quản lý liên 2 rồi,sau khi có liên 2 chuyển cho cơ quan thuế thu trước bạ và chuyển sang cho Sở công an làm đăng ký quản lý . Chính vì vậy khi xe đang sử dụng đã mang tên em rồi chỉ cần qua Công an làm lại thủ tục sang tên đổi chủ là xong và qua các bác thuế nộp một ít thuế nữa là xong nếu em chuyển thành chủ khác.Nhưng nếu em góp thành TSCĐ của công ty thì theo luật khuyến khích đầu tư em không phải nộp thuế nữa mà chỉ phải sang tên thôi. Giấy tờ cần thiết chính là ĐK và sổ lưu hành xe em đang có trong tay.
* Cơ sở sản xuất cũ thì em vẫn phải làm như cách anh bảo ở trên vì nó có trị giá gần 300 triệu như em nói không phải là con số nhỏ nên cơ quan thuế rất nghiêm túc với vấn đề này,chứ không phải như Mi na nói đâu .Luật mà !
Nếu chưa rõ hãy gọi điện cho anh số : 0983459577
Chào thân !
@Salemok, cho Mina hỏi thêm là bạn có muốn đưa toàn bộ giá trị xe này vào cho công ty không hay chỉ là cho công ty mượn, thuê.
@Luong Tuan Anh, có lần Mina đã làm thủ tục sang tên xe cho công ty từ cá nhân sang công ty, những tiện lợi có được như sau: hàng tháng khỏi phải đi đóng thuế GTGT & TNDN để lấy hóa đơn lẻ (phí chuyển một lần tính ra vẫn rẻ hơn lấy hóa đơn hàng tháng, năm, quý).
Còn về phần tài sản cố định còn lại Mina cũng đã được làm qua với cơ quan thuế quận 10 (nổi tiếng là nghiêm khắc trong chứng từ của công ty ban đầu...)
Ở đây những trả lời (qua thực tế và qua một số văn bản được tham khảo)có tính chất tham khảo nên không dám mạo phạm với bạn Lương Tuấn Anh.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
MINA nói:
@Salemok, cho Mina hỏi thêm là bạn có muốn đưa toàn bộ giá trị xe này vào cho công ty không hay chỉ là cho công ty mượn, thuê.
@Luong Tuan Anh, có lần Mina đã làm thủ tục sang tên xe cho công ty từ cá nhân sang công ty, những tiện lợi có được như sau: hàng tháng khỏi phải đi đóng thuế GTGT & TNDN để lấy hóa đơn lẻ (phí chuyển một lần tính ra vẫn rẻ hơn lấy hóa đơn hàng tháng, năm, quý).
Còn về phần tài sản cố định còn lại Mina cũng đã được làm qua với cơ quan thuế quận 10 (nổi tiếng là nghiêm khắc trong chứng từ của công ty ban đầu...)
Ở đây những trả lời (qua thực tế và qua một số văn bản được tham khảo)có tính chất tham khảo nên không dám mạo phạm với bạn Lương Tuấn Anh.
* Bác Mina là gái hay là trai..? Tuấn Anh muốn chỉ rõ cho bạn đó hiểu vì người ta không biết thì mới hỏi, nặng lời quá bác
* Với xe ô tô dùng rồi thì sau khi sang tên đổi chủ các bác Thuế hoặc các bác Tài chính sẽ định giá lại số tiền trị giá còn lại để đưa vào làm tài sản cố định cho công ty của bạn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Xin lỗi bạn Tuấn Anh, Mina không biết là có thể lấy giá trị do các bác bên bộ tài chính làm giá trị tính vào tài sản của công ty vì có trường hợp công ty của Mina gặp phải khi mua xe cũ, đóng lệ phí trước bạ của các bác bên BTC thì giá cao nhưng bên cơ quan thuế chỉ chấp nhận giá trị mà bên người bán bán cho mình trên hóa đơn. Bạn có văn bản nào nói về việc khi giá trị xe sang tên dựa vào căn cứ xác định lại giá trị xe đưa vào giá trị tài sản trong kế toán của công ty hay không vậy?
P/S: Mina là nữ
LUONG TUAN ANH nói:
chứ không phải như Mi na nói đâu .
không dám nặng lời nhưng ở đây mình chỉ trả lời cho bạn ấy nhưng được bạn tặng cho câu này.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
* Bạn Mi na lưu ý là trong trường hợp này của Salemoc là xe đang mang tên chính bạn đó rồi và đã sử dụng rồi nên khi sang tên thành tài sản của công ty mới không phải đóng thuế trước bạ nữa mà chỉ đóng phí chuyển đổi thủ tục sang tên đổi chủ và khoảng 2% trị giá của xe còn lại.Còn giá của xe còn lại sẽ dựa vào Sổ ĐK và kiểm định của xe, cơ quan Thuế nghiên cứu tại thực trạng lúc sang tên đổi chủ và đánh giá giá trị của nó để thu 2%.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Luong Tuan Anh, bạn trả lời mình giúp câu hỏi này.
Mina nói:
Bạn có văn bản nào nói về việc khi giá trị xe sang tên dựa vào căn cứ xác định lại giá trị xe đưa vào giá trị tài sản trong kế toán của công ty hay không vậy?
salemok nói:
Ngoài ra mình có 1 ôtô con đứng tên mình sau này là GĐ Cty mới thì giải quyết thế nào
Vấn đề ở đây Mina đã có hỏi với bạn ấy để biết được thêm thông tin.
Mina nói:
Salemok, cho Mina hỏi thêm là bạn có muốn đưa toàn bộ giá trị xe này vào cho công ty không hay chỉ là cho công ty mượn, thuê.
Thêm nữa, nếu bạn đã thành lập công ty rồi và bây giờ mới đưa tài sản này vào sổ sách kế toán công ty mà chưa có định giá trước khi thành lập công ty thì bạn chỉ có cách là mua hóa đơn cho toàn bộ giá trị tài sản này hoặc một người khác đứng tên góp vốn bằng tài sản này.
Bạn có thể tham khảo nhiều đề tài trogn WKT đã đề cập đến vấn đề này.
Thân
Mina

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.
Hiện mình có một cơ sở mà máy móc khoảng 300tr (không có hóa đơn. hàng tháng nộp thuế khoán rồi) và một ôtô 4 chỗ mới, mua 6 tháng và đăng ký đứng tên mình rồi.
Mình đang định chuyển thành Cty TNHH do mình làm GĐ và góp 90% vốn.
Theo nghĩ của mình thì mình chỉ cần làm biên bản góp vốn trong đó có một phần mình góp bằng tài sản của mình là cái ôtô thì có được trích khấu hao không hay vẫn phải sang tên Cty. Còn lô máy móc kia ra bên thuế mua hóa đơn cơ sở xuất bán thanh lý cho Cty mới được không

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Sakemok, nếu bạn chưa làm thủ tục lên công ty giờ này mới làm thì bạn lập biên bản định giá tài sản và đưa vào phần góp vốn. còn đối với xe ôtô 4 chỗ thì bạn thông báo là vốn góp bằng ôtô và làm thủ tục sang tên. Mina đang chờ bạn Lương Tuấn Anh trả lời liệu bên thuế có chấp nhận giá trị đánh giá tính thuế trước bạ của xe do BTC thì có được tính là giá TSCĐ trên sổ sách kế toán không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Các bác tham khảo CV 845, ngày 24/3/2005, tương tự tình huống của bác Salemok.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Văn bản tham khảo

Lannhu cũng đã đề cập văn bản tham khảo, Virgin bổ sung thêm 1 cái nửa để bác Salemok tha hồ ngâm cứu

Đính kèm

• CV845.rar
    3.4 KB · Lượt xem: 41
  • CV316.rar
    3.4 KB · Lượt xem: 28
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình sẽ ngâm cứu nhưng mong các bác cho kết luận trước đẻ an tâm hơn

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
* Về nguyên tắc
+ Định giá tài sản :Sở Tài chính vật giá ở tại từng địa phương là cơ quan được Bộ Tài Chính uỷ quyền cho công tác thẩm định, định giá của mọi tài sản của bất kể của tổ chức hoặc cá nhân nào có nhu cầu
+ Quản lý thuế, thu thuế cho nhà nước : Là chức năng của cơ quan thuế
* Về thủ tục góp vốn của Salemok:
1/ Trước hết bạn phải lập biên bản góp vốn trong Hội đồng thành viên với Công ty TNHH hoặc Hội đồng quản trị với Công ty CP
2/ Mời Hội đồng thẩm định giá bên Sở Tài Chính vật giá đánh giá để ghi nhận
trị giá của tài sản góp vốn hoặc một số cơ quan khác có chức năng tương tự ví dụ như cơ quan kiểm định của nhà nước chẳng hạn
* Trong quá trình làm các thủ tục trên bạn sẽ mất một ít phí nhưng có cơ sở để cơ quan thuế đánh giá lại nguyên giá còn lại của tài sản lúc góp vốn và thời gian còn lại để khấu hao tài sản và kế toán của Công ty tương lai của bạn căn cứ vào đó để làm sổ sách.
Chúc bạn thành công !
*@Mina bạn hiểu nhầm ý tớ nói rồi.Lúc nào rảnh bạn hãy "meo" cho tớ, tớ có rất nhiều văn bản quy định về vấn đề này. Bật mí với bạn là các bác Sở Tài Chính sống và làm việc bằng cái gì ? Các bác Thanh tra ,quyết toán thuế rất có nhiều kinh nghiệm trong đề tài này "vũ khí với DN" ấy mà lị !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA