Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng BHXH muộn có bị truy thu không?

• Thread starter Trinhice
  • Ngày gửi
T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai
Chào cả nhà,

Em có vấn đề cần mọi người giúp đỡ, mọi người giúp em nhé.
Công ty em là Cty TNHH hoạt động từ 2006 , đến nay vẫn không có làm bảo hiểm cho nhân viên( có 4 nhân viên). Nay các nhân viên muốn công ty làm bảo hiểm , mọi người tư vấn giúp em, em nên làm như thế nào, thủ tục ra sao?. Cho em hỏi là công ty có bị truy thu tiền bảo hiểm vào các năm trước không ạ? Em cám ơn cả nhà nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamthihang591989

Sơ cấp
5/10/13
26
0
1
34
van don,quang ninh
Ðề: Bảo hiểm xã hội

Cái này mình cũng đang vướng phải,mong các tiền bối chỉ bảo.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Chào cả nhà,

Công ty em là Cty TNHH hoạt động từ 2006 , đến nay vẫn không có làm bảo hiểm cho nhân viên( có 4 nhân viên). Nay các nhân viên muốn công ty làm bảo hiểm , mọi người tư vấn giúp em, em nên làm như thế nào, thủ tục ra sao?. Cho em hỏi là công ty có bị truy thu tiền bảo hiểm vào các năm trước không ạ? Em cám ơn cả nhà nhiều.
Bạn vào trang BHXH trong đó có nêu thủ tục đăng ký BH cho cty tham gia BH lần đầu,kèm theo công văn giải trình tại sao cty thành lập 2006 đến nay mới tham gia BH,trong cv bạn cứ nêu do nhân sự cty chưa ổn định nên chưa tham gia BH.Đăng ký rồi bắt đầu đóng BH thôi.

T

taichinhnhatviet

Sơ cấp
28/10/13
6
0
1
Hà Nội

Theo mình thì cái quan trọng bạn ấy hỏi là có bị truy thu hay không?? còn thủ tục như bạn quytda nêu ra là đúng rồi

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Mình nghĩ bạn ko nên đề cập gì đến việc từ trước đến nay chưa đóng BH, bạn chỉ làm thủ tục ban đầu và nêu lí do như quytda là ok

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Theo mình thì cái quan trọng bạn ấy hỏi là có bị truy thu hay không?? còn thủ tục như bạn quytda nêu ra là đúng rồi
Khi làm thủ tục sẻ có giấy phép ĐKKD ,làm công văn giải trình sẻ không bị truy thu,

Mình nghĩ bạn ko nên đề cập gì đến việc từ trước đến nay chưa đóng BH, bạn chỉ làm thủ tục ban đầu và nêu lí do như quytda là ok
Không đề cập nhưng trên giấy phép đăng ký kinh doanh thì có thể hiện thời gian cty thành lập mà bạn.

W

woodwolf85

Sơ cấp
6/8/10
14
0
0
Neverland
Ðề: Đóng BHXH muộn có bị truy thu không?

Chào cả nhà,

Nếu đăng ký tham gia ở thời điểm hiện tại thì tất nhiên sẽ không bị truy thu, mà chắc bên BHXH họ cũng ko muốn truy thu đâu!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Nếu đăng ký tham gia ở thời điểm hiện tại thì tất nhiên sẽ không bị truy thu, mà chắc bên BHXH họ cũng ko muốn truy thu đâu!
Bạn làm thử cái hợp đồng lao động cho sếp từ khi cty thành lập thì xem bên BH có truy thu ko.BH nó truy thu+tiền lãi mà sao ko muốn đc bạn.Khi đăng ký mình phải giải thích hợp lý vì sao thành lập từ năm 2006 mà giờ mới tham gia BH thì bên BH sẻ ko truy thu.

T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai

Em cám ơn cả nhà rất nhiều.
Em còn vấn đề này nữa ạ : Khi em làm BHXH thì em có làm cho giám đốc không ? CTy bên em là cty TNHH hai thành viên. Giám đốc cũng là người bỏ vốn. Trường hợp có một người trong công ty không muốn tham gia bảo hiểm vậy thì mình không làm HĐLĐ phải không ạ?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Em còn vấn đề này nữa ạ : Khi em làm BHXH thì em có làm cho giám đốc không ? CTy bên em là cty TNHH hai thành viên. Giám đốc cũng là người bỏ vốn. Trường hợp có một người trong công ty không muốn tham gia bảo hiểm vậy thì mình không làm HĐLĐ phải không ạ?

Sếp có làm việc thì ký HĐLĐ và tham gia BH bình thường,còn NV ko muốn tham gia BH thì làm hợp đồng ngắn hạn nhưng tính tổng thời gian ký trong năm ko quá 3 tháng,

T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai

Nếu sếp không tham gia bảo hiểm thì sao ạ ?
mà ký HĐLĐ thì sếp ký với ai?
Em mới vào làm nên không biết mấy vấn đề này. Anh / Chị giúp em . Thanks.

C

Caloi

Guest
11/3/13
38
1
8
33
TpHCM

Nếu ký HĐLĐ vs giám đốc thì người đại diện công ty sẽ là phó giám đốc bạn à.
Còn sếp của bạn không muốn đóng bảo hiểm thì không sao cả. Sếp của mình cũng không tham gia bảo hiểm ở công ty vì đã đóng bảo hiểm ở chỗ khác rồi. Bởi vậy nên bạn đừng lo nhé :)

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Nếu sếp không tham gia bảo hiểm thì sao ạ ?
mà ký HĐLĐ thì sếp ký với ai?
Em mới vào làm nên không biết mấy vấn đề này. Anh / Chị giúp em . Thanks.
Người đứng ra ký HĐ với sếp là PGĐ or chủ tịch hội đồng thành viên,bạn xem sếp có tham gia BH ở đâu chưa,tham gia chỗ khác rồi thì bên bạn ko cần đăng ký.nếu cty ký HĐ dài hạn với sếp mà ko tham gia BH thì khi kiểm tra bị truy thu đó.

T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai

Haiz! tụi em vao làm chẳng ai có hợp đồng hết anh à. Nay mọi người phản đối dữ lắm sếp mới đồng ý làm BHXH cho tụi e đó.Mà người thì đồng ý, người không. Công ty thì chỉ có 4 người + sếp +vợ sếp(PGĐ) . sếp không muốn bản thân tham gia BH anh ơi! :(

C

canlinh89

Sơ cấp
4/11/13
14
0
1
34
hà nội

Thủ tục bhxh lần đầu:
-Làm thang lương bảng lương của doanh nghiệp
-công văn giải trình nộp chậm bhxh,
-mẫu d01 B
- mấu d02 ts
- mấu a01 của mỗi nhân viên nữa
- Hợp đồng lao động của mỗi nhân viên
- Biên bản cam kết nữa
. Chúc bạn thành công nhé

nguyenthiloan04

nguyenthiloan04

Guest
29/7/13
35
3
8
Hà Nội

Từ 1.5.2013 hình như không phải đăng kí thang bảng lương với bên thương binh xã hội nữa thì phải, vậy có cần đem thang bảng lương nộp không ạ? Bên em cứ thế trả lương mà chả đăng kí ở đâu cả!!có sao không ạ? Có anh chị nào mới tham gia bảo hiểm từ 1.5.2013 thì truyền kinh nghiệm lại với. Many thanks.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Haiz! tụi em vao làm chẳng ai có hợp đồng hết anh à. Nay mọi người phản đối dữ lắm sếp mới đồng ý làm BHXH cho tụi e đó.Mà người thì đồng ý, người không. Công ty thì chỉ có 4 người + sếp +vợ sếp(PGĐ) . sếp không muốn bản thân tham gia BH anh ơi! :(

Ôi. sao chỗ bạn giống hệt bên mình thế.mình đang làm thủ tục nhưng ko biết thế nào đây. Cũng chẳng biết nên viết hợp đồng lao động cho nv vào thời điểm nào :(

H

HuyenVM01

Sơ cấp
12/12/13
26
0
0
Hà Nội

Mình vẫn chưa hiểu cái bảo hiểm này cụ thể là thế nào

N

ngochan2908

Guest
14/8/13
48
0
6
34
Hà Nội

Mọi người cho mình xin mẫu HĐLĐ cho giám đốc với, mình cũng đang cần mà chẳng biết làm thế nào. :'(

nguyenthiloan04

nguyenthiloan04

Guest
29/7/13
35
3
8
Hà Nội

Mình đang làm bảo hiểm lần đầu ở công ty nè. Thành lập 2 năm rồi giờ mới làm HĐ. Giờ làm lại hợp đồng từ 2014 thôi, các cái cũ không quan tâm, người ta chỉ truy thu trong trường hợp thời gian trên hợp đồng khác tháng với tháng đi đăng kí bảo hiểm thôi.
Đóng bảo hiểm là quyền và nghĩa vụ, nếu người thích thì làm, k thích thì không làm, vậy sẽ là lách luật thôi, cơ mà nhiều công ty vẫn khai gian như vậy.
Mình làm ở BH Từ Liêm, đến đó n ta cho tài liệu hướng dẫn. Nói chung chỉ có mẫu A01-TS, Mấu D02-TS, nếu có truy thu thì thêm 1 mẫu nữa. Hợp đồng lao động và giấy phép kinh doanh nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA