Điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter gaubong
  • Ngày gửi
G

gaubong

Guest
Các anh chị cho em hỏi 1 chút!
Em đang làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm. Em phát hiện ra có nhiều tháng cần phải điều chỉnh. Vì em mới vào Cty, nên những tháng đó em ko biết để điều chỉnh lại, giờ mới kiểm tra. Vậy cho em hỏi khi làm điều chỉnh, mình điều chỉnh chung cho các tháng, hay mỗi tháng làm 1 tờ điều chỉnh. Và cả giá trị hàng hóa cũng bị sai thì mình điều chỉnh ntn? Các anh chị giúp em nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
tháng trước tớ cũng bị lâm vào hoàn cảnh này, tớ làm tờ điều chỉnh chung cho cả mấy tháng luôn, khi nộp không thấy bên thuế nói gì. chắc vẫn đc bạn à.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
gaubong nói:
Các anh chị cho em hỏi 1 chút!
Em đang làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm. Em phát hiện ra có nhiều tháng cần phải điều chỉnh. Vì em mới vào Cty, nên những tháng đó em ko biết để điều chỉnh lại, giờ mới kiểm tra. Vậy cho em hỏi khi làm điều chỉnh, mình điều chỉnh chung cho các tháng, hay mỗi tháng làm 1 tờ điều chỉnh. Và cả giá trị hàng hóa cũng bị sai thì mình điều chỉnh ntn? Các anh chị giúp em nha!
Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm thì bạn có thể điều chỉnh VAT cho cả 12 tháng.

Bạn dựa theo những chỉ tiêu mẫu mà làm. ngoài ra chỉ tiêu nào bạn muốn điều chỉnh thêm thì làm vào mục 4/

Chúc bạn thành công

G

gaubong

Guest
Cám ơn các anh chị nhiều nha!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Bạn nhớ thực hiện nghiệp vụ điều chỉnh tăng (hoặc giảm) cho tờ khai thuế GTGT tháng 02 năm 2006 nữa nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu các bạn đã điều chỉnh thuế GTGT trên "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" rồi thì sẽ không phải điều chỉnh thuế GTGT ở mục điều chỉnh tăng (giảm) trên "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT tháng" nữa. Kẻo cán bộ thuế không rõ là vào trùng hai lần đó!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu các bạn đã điều chỉnh thuế GTGT trên "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" rồi thì sẽ không phải điều chỉnh thuế GTGT ở mục điều chỉnh tăng (giảm) trên "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT tháng" nữa
Em cũng không biết làm thế nào nhưng quản lý thuế của em hướng dẫn (và em cũng đã đọc trên văn bản nào đó) là nếu điều chỉnh trên tờ khai điều chình thuế GTGT năm thì trên tờ khai thuế GTGT tháng 02 ta phải điều chỉnh tăng (hoặc giảm) để số luỹ kế thuế GTGT trên tờ khai khớp với phiếu tình trạng thuế vụ.
Em kinh nghiệm chưa nhiều nhưng hy vọng nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị. Xin cám ơn !

R

RedRuby

Guest
27/12/05
15
0
0
14 Hang Chieu, Hanoi
Các bác cho em hỏi với trong trường hợp thuế GTGT 12 tháng không sai nhưng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào chưa chuẩn thì có nhất thiết phải làm tờ khai điều chỉnh không nhỉ.

Trường hợp 2: Thuế GTGT hàng NK của T12/2004 nhưng sang tháng 1/2005 sau khi nộp thuế mới kê khai. Lẽ ra phải khai thuế này ngay khi nhập khẩu, sang tháng 1/2005 nộp thuế thì chỉ tính vào số thuế được khấu trừ T1 thôi đúng không ạ. Nhưng do sai sót bên em đang mắc lỗi này. Do vậy dẫn đến tổng số thuế GTGT đầu vào của năm 2005 không đúng (thừa) nhưng số thuế GTGT được khấu trừ luỹ kế thì vẫn đúng. (Vì bên em dư Nợ TK133 rất lớn do có xuất khẩu). Trường hợp này bên em có cần làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT không ạ. Nếu điều chỉnh thì điều chỉnh ntn?
VD làm như sau có đúng không ạ?
Trên tờ khai tháng 12/2004
Số thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước : 50tr
Số thuế GTGT đầu vào trong kỳ (thuế NK) 10tr
Số thuế GTGT đầu ra trong kỳ 30tr
Số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này 0
Số thuế GTGT còn được khấu trừ 20tr
Sang tháng 1/2005
Số thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước : 20tr
Số thuế GTGT đầu vào trong kỳ (thuế NK) 0
Số thuế GTGT đầu ra trong kỳ 0
Số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này 10tr
Số thuế GTGT còn được khấu trừ 30tr

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Con số chính xác chỉ có thể là một số duy nhất thôi nhưng nếu hiểu sai một con số đúng thì đúng cũng thành sai nốt.

Mình chưa làm phiếu tình trạng thuế vụ bao giờ nên cũng không biết sẽ kê khai như thế nào cho khớp theo yêu cầu của cán bộ thuế quản lý công ty bạn. Để an toàn, bạn hãy coi như đến tháng 02/2006, thuế GTGT của năm 2005 là không sai, không phải điều chỉnh gì, sẽ điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT tháng 03/2006.
darkmoon nói:
Em cũng không biết làm thế nào nhưng quản lý thuế của em hướng dẫn (và em cũng đã đọc trên văn bản nào đó) là nếu điều chỉnh trên tờ khai điều chình thuế GTGT năm thì trên tờ khai thuế GTGT tháng 02 ta phải điều chỉnh tăng (hoặc giảm) để số luỹ kế thuế GTGT trên tờ khai khớp với phiếu tình trạng thuế vụ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
RedRuby nói:
Các bác cho em hỏi với trong trường hợp thuế GTGT 12 tháng không sai nhưng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào chưa chuẩn thì có nhất thiết phải làm tờ khai điều chỉnh không nhỉ.
Bạn không làm điều chỉnh ở Tờ khai thuế GTGT năm mà hãy điều chỉnh ở Tờ khai thuế GTGT tháng tại chỉ tiêu [18] hoặc [20].

RedRuby nói:
Thuế GTGT hàng NK của T12/2004 nhưng sang tháng 1/2005 sau khi nộp thuế mới kê khai. Lẽ ra phải khai thuế này ngay khi nhập khẩu, sang tháng 1/2005 nộp thuế thì chỉ tính vào số thuế được khấu trừ T1 thôi đúng không ạ. Nhưng do sai sót bên em đang mắc lỗi này. Do vậy dẫn đến tổng số thuế GTGT đầu vào của năm 2005 không đúng (thừa) nhưng số thuế GTGT được khấu trừ luỹ kế thì vẫn đúng. (Vì bên em dư Nợ TK133 rất lớn do có xuất khẩu).Trường hợp này bên em có cần làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT không ạ. Nếu điều chỉnh thì điều chỉnh ntn?
Thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ được kê khai, khâu trừ sau khi đã nộp thuế rồi. Chứng từ để kê khai chính là Giấy nộp tiền vào NSNN. Do vậy, bạn đâu có làm sai mà phải điều chỉnh?

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Cho mình hỏi: trong tháng 7/2005 viết hóa đơn đầu ra mặt hàng với thuế suất ghi trên hóa đơn là 5%, nhưng sang T9/2005 phát hiện ra là mặt hàng đó phải chịu thuế suất 10%. Đã làm điều chỉnh số thuế đầu ra còn thiếu đó vào tờ khai thuế GTGT tháng 9 (phần điều chỉnh tăng). Vậy đồng thời với việc điều chỉnh đó mình phải định khoản như thế nào cho hợp lý, các bạn tham vấn giúp mình với nhé!

R

RedRuby

Guest
27/12/05
15
0
0
14 Hang Chieu, Hanoi
Tú Anh ơi, vđ thứ 1 muốn điều chỉnh thì làm điều chỉnh vào tháng sau. Nhưng trên tờ khai chỉ có các chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT, ko có điều chỉnh cho giá trị hàng hoá, dịch vụ. Hơn nữa giá trị hàng hoá dịch vụ không cộng dồn thì ko hiểu điều chỉnh vào đâu nhỉ.
Vđ thứ 2 về thuế GTGT hàng NK, mình đã hỏi lại Quản lý thuế của mình cũng như tham khảo trên diễn đàn, thì ngay khi hàng NK phải kê khai thuế GTGT hàng NK luôn, chỉ không được khấu trừ số thuế đó trong tháng, sang tháng sau khi đã nộp thuế mới được khấu trừ.

L

le tien son

Guest
9/7/05
5
0
0
44
Ha noi
Xin trợ giúp về Chi phi hoa hồng

Hiện tại cơ quan em đang chi tiền hoa hồng cho khách hàng bằng cách trử trực tiếp trên hóa đơn(CK thương mại) hoặc chi tiền mặt cho người môi giới.Em muốn nhờ mọi người cho e biết qui định hiện hành về chi hoa hồng môi giới(E tìm đỏ mắt mà o có) và cả các qui định vể mức chiết khấu cũng như thủ tục tiến hành.
Em cám ơn trước.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Chi phí hoa hồng môi giới thuộc chi phí bán hàng và bị khống chế ở mức 10% chi phí hợp lý. Quy định này phản ánh ở thông tư 128 ( thuế TNDN ) - hướng dẫn ghi các chỉ tiêu vào tờ khai thuế TNDN ( phần chi phí tiếp thị, khuyến mãi, hoa hồng môi giới ở chỉ tiêu chi phí bán hàng ).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Thu Trang nói:
Cho mình hỏi: trong tháng 7/2005 viết hóa đơn đầu ra mặt hàng với thuế suất ghi trên hóa đơn là 5%, nhưng sang T9/2005 phát hiện ra là mặt hàng đó phải chịu thuế suất 10%. Đã làm điều chỉnh số thuế đầu ra còn thiếu đó vào tờ khai thuế GTGT tháng 9 (phần điều chỉnh tăng). Vậy đồng thời với việc điều chỉnh đó mình phải định khoản như thế nào cho hợp lý, các bạn tham vấn giúp mình với nhé!
Bạn hạch toán phần còn thiếu như sau:

Nợ TK 131, 1388: Tổng trị giá còn thiếu
Có TK 511: Doanh thu còn thiếu
Có TK 3331: Thuế GTGT còn thiếu

RedRuby nói:
Tú Anh ơi, vđ thứ 1 muốn điều chỉnh thì làm điều chỉnh vào tháng sau. Nhưng trên tờ khai chỉ có các chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT, ko có điều chỉnh cho giá trị hàng hoá, dịch vụ. Hơn nữa giá trị hàng hoá dịch vụ không cộng dồn thì ko hiểu điều chỉnh vào đâu nhỉ.
Bạn điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT tháng trước, sau đó sẽ khai thêm vào Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT. Mẫu đều có ở Thông tư 127/2004/TT-BTC. Bạn xem lại nhé! Có đầy đủ các chỉ tiêu để bạn điều chỉnh đấy!

RedRuby nói:
Vđ thứ 2 về thuế GTGT hàng NK, mình đã hỏi lại Quản lý thuế của mình cũng như tham khảo trên diễn đàn, thì ngay khi hàng NK phải kê khai thuế GTGT hàng NK luôn, chỉ không được khấu trừ số thuế đó trong tháng, sang tháng sau khi đã nộp thuế mới được khấu trừ.
Lằng nhằng nhỉ? Kê khai thì không cho khấu trừ, khi nào nộp tiền thì mới được khấu trừ. Vậy thì việc gì phải kê khai thuế trước? Chờ khi nào nộp tiền rồi kê khai thuế luôn thể.

Khi hàng nhập khẩu về, bạn kê khai trị giá hàng hóa thôi. Còn khi nào nộp tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu thì lúc ấy mới kê khai thuế GTGT và sẽ được khấu trừ ngay.

T

TTVP

Guest
28/2/06
2
0
0
HN
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!

Mình mới vào Cty, rà lại các HĐ cũ thì thấy có mấy cái HĐ của 3 tháng khác nhau VAT là 10% nhưg KT cũ xuất 5%, bây h làm điều chỉnh theo cách nào:
1. Điều chỉnh tăng VAT đầu ra nhưg bản Giải trình sẽ làm như thế nào ?
2. Điều chỉnh tăng HHDV bán ra chịu thuế suất 10% và VAT tương ứng
Điều chỉnh giảm HHDV bán ra chịu thuế suất 5% và VAT tương ứng
Bản giải trình cũng làm tương tự và phần Giải trình theo từng tháng hay theo từng Hóa đơn
Giúp mình với, gấp gấp quá

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên Bảng giải trình đã rất đầy đủ các chỉ tiêu cho sự điều chỉnh tăng, giảm về giá trị hàng hóa dịch vụ và thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào hoặc bán ra. Chỉ mỗi tội cột "Lý do điều chỉnh" thì hơi nhỏ nếu phải điều chỉnh nhiều hóa đơn.

Cách tốt nhất theo mình sẽ là: Trên Bảng giải trình sẽ ghi con số cuối cùng được điều chỉnh thôi, lý do cũng chung nốt; nhưng kèm theo đó là sự giải trình cụ thể cho từng hóa đơn được đính kèm theo phía sau Bảng giải trình.

T

TTVP

Guest
28/2/06
2
0
0
HN
Thanks TU ANH nhiều. Nhưg cho minh hói thêm nếu Bảng giải trình mình cũng ghi chung chung thì lại giống Tờ khai điều chỉnh sao, mà nếu phải lảm giải trình cụ thể cho từng HĐ cho Bảng giải trình thì phiền phức quá nhỉ, có cách nào để giải trình ngay trên Bảng giải trinh ko vậy ?
Hay mình chỉ làm Điều chỉnh tăng HH DV bán ra chịu thuế 10% & VAT tương ứng theo từng tháng ở Phần "Điều chỉnh tăng VAT đầu ra" và cũng làm tương tự: Điều chỉnh giảm HH DV bán ra chịu thuế 5% & VAT tương ứng theo từng tháng ở Phần "Điều chỉnh giảm VAT đầu ra"

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TTVP nói:
có cách nào để giải trình ngay trên Bảng giải trinh ko vậy ?
Chỉ có cách viết bé tin hin vào cột "Lý do điều chỉnh" thôi.

TTVP nói:
Hay mình chỉ làm Điều chỉnh tăng HH DV bán ra chịu thuế 10% & VAT tương ứng theo từng tháng ở Phần "Điều chỉnh tăng VAT đầu ra" và cũng làm tương tự: Điều chỉnh giảm HH DV bán ra chịu thuế 5% & VAT tương ứng theo từng tháng ở Phần "Điều chỉnh giảm VAT đầu ra"
Nếu bạn làm đồng thời cả hai thì rốt cục: số cần điều chỉnh là số nào? Làm vậy lại càng rối.

Bạn nên kê một bản kê cụ thể và chi tiết ra thì cán bộ thuế mới không thắc mắc và hỏi nhiều. Hãy đặt địa vị của mình vào địa vị của người khác - không biết một tí gì về lý do điều chỉnh.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA