Chuyển khoản sai số TK bị trả lại định khoản ntn?

• Thread starter tuongvan23
  • Ngày gửi
T

tuongvan23

Guest
5/4/11
4
0
0
hà nội
em chào các bác!

Em có trường hợp thế này:

Công ty em mua bảo hiểm xe ô tô của Bảo Việt, nên chuyển khoản tiền này nhưng vì bị sai số tài khoản nên ngân hàng trả lại số tiền đó. Sau đó bên em lại chuyển khoản lại. Vậy bác nào cho em hỏi là khi ngân hàng trả lại số tiền do chuyển sai số tài khoản thì định khoản ntn?(khi chuyển thì em ĐK: N242/C1121)(bên em chuyển 1 khoản tiền này mà bị trả lại 2 lần cơ. Hix)
Mong các bác giúp em!
Thanks!:046:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuthanhnga87

Guest
26/2/10
28
0
1
ho chi minh
Mình nghĩ để phản ánh TH này bạn viết ngược lại bút toán là được. Khi ngân hàng chuyển tiền về thì ĐK : N1121/C242

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
THeo tôi bút toán định khoản đầu tiên thì giữ nguyên, khi ngân hàng chuyển trả lại do sai tài khoản không định khoản ngược lại mà treo ở TK tạm treo tạm giữ
Nợ 112/Có 3388
Khi làm UNC chuyển lại THì Nợ 3388/Có 112
Không đụng gì tới bút toán đk đầu tiên cả

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
THeo tôi bút toán định khoản đầu tiên thì giữ nguyên, khi ngân hàng chuyển trả lại do sai tài khoản không định khoản ngược lại mà treo ở TK tạm treo tạm giữ
Nợ 112/Có 3388
Khi làm UNC chuyển lại THì Nợ 3388/Có 112
Không đụng gì tới bút toán đk đầu tiên cả
Định khoản ngược lại cũng không sai. Chủ topic thấy tiện thế nào thì định khoản thế ấy. Nhưng theo mình đưa vào 3388 thì lại phải mở thêm 1 TK nữa mà lại thấy không cần thiết cho lắm. Mình cứ định khoản ngược lại bút toán đầu là được mà

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
bạn à vấn đề này thì công ty mih cũng gặp rồi. phương pháp tốt nhất là bạn hạch toán lại bút toán y như thế nhưng ghi âm số tiền.
trước cty mình nộp thuế nhà đất nhưng cũng sai thủ tục nên bị trả lại.
bạn cũng có thể hạch toán ngược lại nhưng ghi âm vẫn là tối ưu nhất vì như thế thì TK của bạn sẽ không phát sinh 2 lần. đặc biệt là TK thuế 33372.
tham khảo bạn nhé.
thân gửi

a quên, khi nào bạn nộp lại tiền thuế thì vẫn hạch toán như bình thường nhé vì TK của bạn được ghi âm nên coi như chưa ps gì cả

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
bạn à vấn đề này thì công ty mih cũng gặp rồi. phương pháp tốt nhất là bạn hạch toán lại bút toán y như thế nhưng ghi âm số tiền.
trước cty mình nộp thuế nhà đất nhưng cũng sai thủ tục nên bị trả lại.
bạn cũng có thể hạch toán ngược lại nhưng ghi âm vẫn là tối ưu nhất vì như thế thì TK của bạn sẽ không phát sinh 2 lần. đặc biệt là TK thuế 33372.
tham khảo bạn nhé.
thân gửi

a quên, khi nào bạn nộp lại tiền thuế thì vẫn hạch toán như bình thường nhé vì TK của bạn được ghi âm nên coi như chưa ps gì cả

Có ai hạch tóan Nợ 242/Có 112 mà ghi số âm không, đặc biệt là TK 112 có số âm àh? Không phải nghiệp vụ nào cũng vận dụng phương pháp sửa như vậy đâu

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
ơ ko phải ban ah sao ko nghi âm được chứ đây chỉ là sửa sai bút toán thôi kho học mình chả hoc có cách sửa sai là ghi âm là gì mình thấy chẳng sao cả

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Có ai hạch tóan Nợ 242/Có 112 mà ghi số âm không, đặc biệt là TK 112 có số âm àh? Không phải nghiệp vụ nào cũng vận dụng phương pháp sửa như vậy đâu
Bên cty mình thì treo trên 331 đối tượng là NCC mà bạn muốn hướng đến (mình dùng phần mềm Bravo)
Nợ 331/ có 112
sau khi nhận tiền lại thì giảm 331, Nợ 112/ có 331
Bút toán gửi lại lần 2 thì Nợ 242 có 331. vì lúc này tiền mới đến được với khách hàng mà.
bạn nên sửa lại nghiệp vụ đầu tiên của mình.

N

nhocmeo0604

Sơ cấp
14/5/10
13
0
0
tphcm
Mình cũng đồng ý với định khoản của chị xuan020186

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Bên cty mình thì treo trên 331 đối tượng là NCC mà bạn muốn hướng đến (mình dùng phần mềm Bravo)
Nợ 331/ có 112
sau khi nhận tiền lại thì giảm 331, Nợ 112/ có 331
Bút toán gửi lại lần 2 thì Nợ 242 có 331. vì lúc này tiền mới đến được với khách hàng mà.
bạn nên sửa lại nghiệp vụ đầu tiên của mình.

Tôi vẫn đồng ý quan điểm đó mà, bạn nên xem lại bài này từ đầu đến cuối để biết người nào trả lời theo cách nào để trích dẫn cho đúng. Và bài viết của bạn tôi vẫn chưa thấy được bút tóan làm lại UNC chuyển lần 2 cho khách hàng. Bạn giải thích điều này như thế nào?

ơ ko phải ban ah sao ko nghi âm được chứ đây chỉ là sửa sai bút toán thôi kho học mình chả hoc có cách sửa sai là ghi âm là gì mình thấy chẳng sao cả
Các nghiệp vụ khác ngòai 111, 112 sai, bạn có thể áp dụng cách sửa sai trong kế tóan, nhưng 111 hoặc 112 bị sai trả về thì đk ngược lại, sao lại đk âm, tiền gửi ngân hàng mà đk âm bạn có thấy vô lý không, mặc dù nó vẫn khớp với sổ phụ đấy

Sửa lần cuối:
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Đúng vậy mình đồng ý với SAA. Về hình thức thì không sai nhưng xét cho kĩ theo sổ phụ ngân hàng có thể hiện số âm không? Tùy từng trường hợp mà sử dụng cách sữa chữa cho hợp lý

N

NGUYENTRANG37

Guest
11/6/11
4
0
0
Đồng Nai
Công ty em định khoản theo cách khác ah:
Chuyển lần 1:
Nợ 113
Có 112
Sau khi tiền bị trả lại thì đk:
Nợ 112
Có 113
Và UNC chuyển lần 2, đến tay người bán rồi:
Nợ 331 (242)
Có 112

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chuyển lần 1:
Nợ 113
Có 112
Nợ 112
Có 113
Nợ 331 (242)
Có 112
Lần đầu chuyển khoản trả người bán, bạn "tiên đoán" được là UNC bị trả lại hay sao mà đk vào 113, sao không định khoản vào 331 mà lại vào 113?

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
bạn SAA ơi. ai nói bạn tài khoản 111,112 không thể ghi âm được. trong tất cả các PP điều chỉnh thì ghi âm là pP không làm thay đổi số dư và số phát sinh của tài khoản. xét về tức thời thì ghi âm không làm thay đổi số dư của tài khoản đó đặc biệt là các nghiệp vụ nộp thuế, vì nếu bạn phản ánh ngược lại thì sau đó lại đi nộp thuế như vậy lại là nộp 2lần à. xét về dài thì ghi âm không làm thay đổi tổng phát sinh trong kỳ, không làm dòng tiền luân chuyển tăng lên trong báo cáo luân chuyển tiền tệ.
và mình thấy chưa có quy định nào bắt buộc là không được ghi âm TK 111 112 cả.
bạn có thể tìm hiểu và tranh luận tiếp nhé.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
tôi đâu nói là không được ghi số âm đâu, nhưng trong trường hợp này định khoản lại ghi số âm có phải là phương pháp tốt nhất không? Hơn nữa, nghiệp vụ của chủ topic làm là do chuyển sai tài khoản ngân hàng trả về khác với trường hợp sai phải áp dụng bút toán âm (đó là sai quan hệ đối ứng, sai sót khi đã nộp báo cáo, sai do ghi số tiền nhiều lần or số sai lớn hơn số đúng)
Như bài viết ở trên tôi viết, bút toán chuyển trả sai số TK cho người bán vẫn hạch toán bình thường, ngân hàng trả lại thì hạch toán qua trung gian TK 3388, rồi làm UNC lại, đều khớp với số phát sinh và số dư cuối trên sổ phụ và trên TK 112 ở đơn vị. Suy rộng ra từ nghiệp vụ nộp thuế của bạn cũng vậy thôi, cũng hạch toán tương tự qua 3388 được vậy
QUy định không bắt buộc là không được ghi âm, ghi âm vẫn là phương pháp sửa sai trong kế toán là điều đương nhiên, nhưng áp dụng trong trường hợp nào thì đã được quy định rồi

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Chuyển lần 1:
Nợ 113
Có 112
Nợ 112
Có 113
Nợ 331 (242)
Có 112

Bạn nên viết lại bút toán thôi, chứ ko nên sửa bút toán và treo vào 113.

Đơn giản là viết thêm một bút toán ngược lại thôi mà bạn ! Nợ 1121/ Có 242

Nhưng bạn nên viết
Nợ 242
. Có 331 (tiếp nhận dịch vụ bảo hiểm)

Nợ 331
. Có 1121

Khi chuyển sai tk và đc trả lại tiền, bạn chỉ việc ghi ngược lại là
Nợ 1121
. Có 331

Sửa lần cuối:
D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
bạn à trong nghiệp vụ của chủ topic thì
thứ nhất: bạn phải hiểu là ngân hàng đã chuyển tiền rồi tức là trong tk tiền gửi đã báo nợ số tiền đấy. nhưng do sai tài khoản nên tiền quay về tk và ngân hàng vẫn ghi có tk đấy. như vậy là có phải ps 2 nghiệp vụ cùng 1 dòng tiền không.

thứ 2: bạn thử hỏi chủ topic xem sổ phụ của bạn ấy có thể hiện món tiền đấy cả 2 nghiệp vụ không. mình chắc chắn là phải viết UNC 2 lần, phát sinh 2 lần và ngân hàng không treo vào tk 3388 đâu bạn a.
thứ 3: bạn phải biết là dù chuyển sai nhưng bạn cũng đã định khoản nv đấy rồi, đúng không, chứng từ bạn đã gửi ra NH rồi( đương nhiên chuyển sai NH sẽ không trả lại UNC đâu). như vầy khi NH báo tiền có ở TK thì bạn phải PÁ vào chứ, chẳng nhẽ cứ để khoản đấy treo trên bên có à

a mà lưu ý nhé. mình cũng đồng ý là ghi ngược. nhưng vẫn bảo vệ ý kiến của mình.

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Bạn nên đọc lại từ đầu, tôi đang đứng ở góc độ chủ topic bị ngân hàng trả lại do sai số TK, đương nhiên trên sổ phụ đều thể hiện tất cả báo nợ và báo có trong những lần chuyển sai lầm này
Tôi nhắc lại quan điểm của tôi rằng:
1. Định khoản ngược lại như các thành viên khác nói, như thành viên dong sang nói
2. HOẶC Giữ nguyên hạch toán cũ là Nợ 331/Có 112
Khi ngân hàng trả về thì Nợ 112/Có 3388, làm lại UNC thì Nợ 3388/Có 112
Bạn thấy đk như vậy có khớp với phát sinh Nợ, Có và số dư trên sổ phụ của ngân hàng không? hay là phải dùng bút toán âm thì mới khớp với ngân hàng?
như vầy khi NH báo tiền có ở TK thì bạn phải PÁ vào chứ, chẳng nhẽ cứ để khoản đấy treo trên bên có à
Vậy ngân hàng báo Có thì định khoản Nợ 112/Có TK liên quan hay là dùng bút toán âm như bạn nói

Sửa lần cuối:
xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Tôi vẫn đồng ý quan điểm đó mà, bạn nên xem lại bài này từ đầu đến cuối để biết người nào trả lời theo cách nào để trích dẫn cho đúng. Và bài viết của bạn tôi vẫn chưa thấy được bút tóan làm lại UNC chuyển lần 2 cho khách hàng. Bạn giải thích điều này như thế nào?
sau khi xem kỹ lại thì thấy, tiền chuyển lần 2 chắc chắn sẽ là nợ 242 có 112, vì tk 331 đã bù trừ hết.
Cảm ơn bạn đã nhắc.

Chuyển lần 1:
Nợ 113
Có 112
Nợ 112
Có 113
Nợ 331 (242)
Có 112
Tài khoản 113 chỉ nên dùng ở cuối tháng.

Sửa lần cuối:
C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
Ở bên mình nếu UNC bị ghi sai thì ngân hàng sẽ thông báo. Bên mình làm cái tra soát là ổn. Còn hạch toán thì cứ ghi ngược lại định khoản cho nó dễ. Cũng chẳng có nhiều lần chuyển sai như vậy lắm. Không thì Sếp ký mà khó tính thì chỉ có mà out thôi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA