Cách tính giá thành sản phẩm xuất kho trong kỳ theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ

  • Thread starter valentine1011
  • Ngày gửi
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Mình có một dạng bài tập, nhưng lâu rồi không đụng đến, rất mong được các bạn giúp đỡ, đặc biệt là các bạn sinh viên. Chân thành cảm ơn!

Tồn đầu kỳ
A: 200sp, z= 500.000đ/sp
B: 300sp, z= 800.000đ/sp
Trong tháng sản xuất 1800sp A, 1700sp B
Chi phí bao gồm:
621= 1.500.000.000đ
622= 476.000.000đ
627= 374.400.000
1. tính giá thành sp sx trong kỳ, ko có sp dở và hệ số sp A là 1. sp B là 1,6
2. tính giá thành sp xuất kho trong kỳ theo pp bình quân cả kỳ dự trữ. biết cuối tháng tồn kho 600 sp A và 400 sp B.
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mình có một dạng bài tập, nhưng lâu rồi không đụng đến, rất mong được các bạn giúp đỡ, đặc biệt là các bạn sinh viên. Chân thành cảm ơn!

Tồn đầu kỳ
A: 200sp, z= 500.000đ/sp
B: 300sp, z= 800.000đ/sp
Trong tháng sản xuất 1800sp A, 1700sp B
Chi phí bao gồm:
621= 1.500.000.000đ
622= 476.000.000đ
627= 374.400.000
1. tính giá thành sp sx trong kỳ, ko có sp dở và hệ số sp A là 1. sp B là 1,6
2. tính giá thành sp xuất kho trong kỳ theo pp bình quân cả kỳ dự trữ. biết cuối tháng tồn kho 600 sp A và 400 sp B.

Với số liệu em đưa ra, giá thành tính được như sau:
1. Giá thành:
Giá thành SP A = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6) = 520.000 đ
Giá thành SP B = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6)} x 1.6 = 832.000 đ
2. Số lượng sản phầm đã xuất bán:
SP A = 200+1.800- 600 = 1.400 sp
SP B = 300+1.700- 400 = 1.600 sp

3. Giá vốn sản phẩm đã xuất:
3a. Giá bình quân cả kỳ SP A : {(200 x 500.000)+(1.800 x 520.000)}/2.000 = 518.000.
Giá vốn sp A = 1.400 x 518.000 = 725.200.000 đ
3b. Giá bình quân cả kỳ SP B : {(300 x 800.000)+(1.700 x 832.000)}/2.000 = 827.200
Giá vốn sp B = 1.600 x 827.200 = 1.323.520.000 đ

Bạn có thể tham khảo thêm ở file excel kèm theo.
 
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Với số liệu em đưa ra, giá thành tính được như sau:
1. Giá thành:
Giá thành SP A = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6) = 520.000 đ
Giá thành SP B = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6)} x 1.6 = 832.000 đ
2. Số lượng sản phầm đã xuất bán:
SP A = 200+1.800- 600 = 1.400 sp
SP B = 300+1.700- 400 = 1.600 sp

3. Giá vốn sản phẩm đã xuất:
3a. Giá bình quân cả kỳ SP A : {(200 x 500.000)+(1.800 x 520.000)}/2.000 = 518.000.
Giá vốn sp A = 1.400 x 518.000 = 725.200.000 đ
3b. Giá bình quân cả kỳ SP B : {(300 x 800.000)+(1.700 x 832.000)}/2.000 = 827.200
Giá vốn sp B = 1.600 x 827.200 = 1.323.520.000 đ

Bạn có thể tham khảo thêm ở file excel kèm theo.

em thấy 1 của anh chưa đúng vì anh tính toán thiếu tồn đầu kỳ.
tình hình là em đã hiểu ra vấn đề và làm hoàn chỉnh, mọi ng xem đúng ko nhé. file 3107 nhé
 
Sửa lần cuối:
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
em thấy 1 của anh chưa đúng vì anh tính toán thiếu tồn đầu kỳ.
tình hình là em đã hiểu ra vấn đề và làm hoàn chỉnh, mọi ng xem đúng ko nhé. file 3107 nhé

Hàng hóa tồn đầu kỳ sao bạn lại cộng vào chi phí sx. Phải là chi phí sản xuất kinh doanh dở dang đầu kỳ thì mới cộng. Mới xem lướt thấy bạn sai ở đó rồi.
 
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Hàng hóa tồn đầu kỳ sao bạn lại cộng vào chi phí sx. Phải là chi phí sản xuất kinh doanh dở dang đầu kỳ thì mới cộng. Mới xem lướt thấy bạn sai ở đó rồi.

đúng, sáng nay đang ngồi cũng thấy mình sai, chưa kịp sửa, hix
 
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Với số liệu em đưa ra, giá thành tính được như sau:
1. Giá thành:
Giá thành SP A = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6) = 520.000 đ
Giá thành SP B = {(1.500.000.000 + 476.000.000 + 374.400.000)}/{(1800 x 1) +(1700 x1.6)} x 1.6 = 832.000 đ
2. Số lượng sản phầm đã xuất bán:
SP A = 200+1.800- 600 = 1.400 sp
SP B = 300+1.700- 400 = 1.600 sp

3. Giá vốn sản phẩm đã xuất:
3a. Giá bình quân cả kỳ SP A : {(200 x 500.000)+(1.800 x 520.000)}/2.000 = 518.000.
Giá vốn sp A = 1.400 x 518.000 = 725.200.000 đ
3b. Giá bình quân cả kỳ SP B : {(300 x 800.000)+(1.700 x 832.000)}/2.000 = 827.200
Giá vốn sp B = 1.600 x 827.200 = 1.323.520.000 đ

Bạn có thể tham khảo thêm ở file excel kèm theo.


Ủng hộ cách tính của bác, em cũng nghĩ và tính như vậy.

em thấy 1 của anh chưa đúng vì anh tính toán thiếu tồn đầu kỳ.
tình hình là em đã hiểu ra vấn đề và làm hoàn chỉnh, mọi ng xem đúng ko nhé. file 3107 nhé

Tính giá thành đơn vị phát sinh không ảnh hưởng bởi số đầu kỳ chứ nhỉ
 

Xem nhiều