Chi phí sửa chữa trụ sở cty có được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

• Thread starter trankynam
  • Ngày gửi
T

trankynam

Sơ cấp
3/4/11
8
0
1
38
tp hồ chí minh
Công ty em là TNHH 1 TV. Trụ sở công ty là nhà sếp mượn (của em ruột). Vậy, khi sửa chữa, xây dựng lại trụ sở (xây thêm 1 tầng) thì chi phí này có được xem là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.
Anh chị biết chỉ giúp em.
Cảm ơn anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Công ty em là TNHH 1 TV. Trụ sở công ty là nhà sếp mượn (của em ruột). Vậy, khi sửa chữa, xây dựng lại trụ sở (xây thêm 1 tầng) thì chi phí này có được xem là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.
Cảm ơn anh chị.

Tham khảo Thông tư 130/2008/TT-BTc:

Đối với chi phí sửa chữa tài sản cố định đi thuêtrong hợp đồng thuê tài sản quy định bên đi thuê có trách nhiệm sửa chữa tài sản trong thời gian thuê thì chi phí sửa chữa tài sản cố định đi thuê được phép hạch toán vào chi phí hoặc phân bổ dần vào chi phí nhưng thời gian tối đa không quá 3 năm

Một điều nữa là: Các chi phí đó phải có đầy đủ hóa đơn nhé Bạn!

A

Alpha

Guest
23/6/05
9
0
0
Viet Nam
Trường hợp của bạn Hoa Anh Túc giống bên Cty mình. Nếu là hợp đồng Thuê và nêu rõ bên Thuê phải chịu trách nhiệm sửa chữa thì bạn có thể tính vào CP hợp lý khi thỏan mãn các điều kiện sau:
- Có đầy đủ chứng từ hợp lệ chứng minh khỏan CP sửa chữa
- Nếu chi phí sửa chữa lớn ( trong t/h của bạn là xây thêm) thì phần CP này phải được coi là Thu nhập tăng thêm của chủ nhà và chủ nhà phải nộp thuế TNCN cho phần này.
Còn trường hợp là nhà đi mượn sửa chữa lớn thì phải nộp thuế TNCN đó.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
help Chi phí sửa chữa trụ sở cty có được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Cảm ơn anh chị.
Trường hợp này bạn phải có hợp đồng thuê nhà giữa Công ty và em ruột sếp thì mới oke !!! Tài sản của mình thì sửa chữa mới được chấp nhận !!!!

T

tetuong

Sơ cấp
6/8/11
16
0
0
Hải Phòng
Nhà đi thuê thì làm sao được tính vào CP khi sửa chữa nhỉ? Giá trị sử dụng nhà tăng thêm thì người cho thuê phải chịu CP tăng thêm và phụ lục Hợp đồng nếu cần khi yêu cầu Cty bạn -người thuê - phải trả thêm tiền thuê nhà theo từng kỳ đã ghi trong hợp đồng.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Nhà đi thuê thì làm sao được tính vào CP khi sửa chữa nhỉ? Giá trị sử dụng nhà tăng thêm thì người cho thuê phải chịu CP tăng thêm và phụ lục Hợp đồng nếu cần khi yêu cầu Cty bạn -người thuê - phải trả thêm tiền thuê nhà theo từng kỳ đã ghi trong hợp đồng.

Theo quy định sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi

thông tư 130 nói:
Đối với chi phí sửa chữa tài sản cố định đi thuê mà trong hợp đồng thuê tài sản quy định bên đi thuê có trách nhiệm sửa chữa tài sản trong thời gian thuê thì chi phí sửa chữa tài sản cố định đi thuê được phép hạch toán vào chi phí hoặc phân bổ dần vào chi phí nhưng thời gian tối đa không quá 3 năm

S

scorpiusk11

Guest
14/9/09
7
0
0
37
Yen Bai City
bạn phải tính vào, xem các nghị định thông tư có liên quan. quan trọng nhất là việc sửa chữa đó phải có đủ chứng từ, hóa đơn ...

T

truongxuan82vn

Guest
6/6/07
24
2
3
42
Hai Phong
Nha di thue phai co hop dong thue nha. Viec sua chua de phuc vu cho cong viec cua cong ty

van duoc tinh vao chi phi hop ly : vµ phan bo dan vao thoi gian hop dong thu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

censtaf123

Guest
22/8/11
1
0
0
39
ha noi
Cảm ơn anh chị.

Loại hình cty không quan trọng, quan trọng là cái nhà đó phải là đi thuê và có hóa đơn thuê nhà thì các chi phí phát sinh mới được tính vào chi phí hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA