Tài sản cố định hoặc Công cụ dụng cụ

• Thread starter loyalman
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

loyalman

Guest
15/2/06
8
0
0
40
Ha noi
Chào các thành viên trong wkt!
Loyalman xin hỏi là. Nếu tôi có 10 cái bộ máy tính giá là 7 tr/bộ. Mà theo luật kế toán kiện hành là tscđ phải có giá trị >=10 tr. Vậy 10 bộ máy tính này tôi cho vào TSCĐ ? hay là cho vào công cụ, dụng cụ rồi trích phân bổ khấu hao dần?

Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
loyalman nói:
Loyalman xin hỏi là. Nếu tôi có 10 cái bộ máy tính giá là 7 tr/bộ. Mà theo luật kế toán kiện hành là tscđ phải có giá trị >=10 tr. Vậy 10 bộ máy tính này tôi cho vào TSCĐ ? hay là cho vào công cụ, dụng cụ rồi trích phân bổ khấu hao dần?
Thanks!
Nếu như riêng rẻ mỗi máy bạn vẫn làm việc độc lập được mà không cần hệ thống thì đây là công cụ dụng cụ, bạn đưa vào trìch phân bổ.
Chúc bạn thành công
Thân

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
loyalman nói:

Thanks!
Nếu bạn mua 10 cái máy vi tính giá là 7tr/ bộ thì Theo Quyết định 206 sẽ có 2 trường hợp.

1. Các máy tính này độc lập với nhau:
Trường hợp này sẽ được xem là công cụ dụng cụ, Kế toán sẽ phân bổ công cụ này dần vào chi phí.

2. Trường hợp 10 cái máy tính này tạo thành 1 hệ thống:
Muốn tạo thành 1 hệ thống thì các máy tính này phải liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào trong đó thì cả hệ thống không thể hoạt động được.

Nếu trong trường hợp này thì bạn có thể đưa giá trị của 10 bộ máy này vào tài sản cố định và khấu hao nó

Chúc bạn thành công

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA