Giải pháp cho kế toán XDCB

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
E chào các anh các chị ạ!
E mới ra trường hồi tháng 06 năm 2005 và đã đi làm được 7 tháng.
Hiện nay Em đang làm cho 1 công ty cổ phần (Được khoảng 01 tháng rồi). Cty Em đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản:
- Xây dựng nhà xưởng sản xuất (thuê 01 công ty xây dựng khác làm)
- Đầu tư máy móc thiết bị (nhập khẩu và đặt làm máy trong nước).
Với tư cách là 01 kế toán tổng hợp, anh chị hãy cho em lời khuyên trong giai đoạn hiện nay. E cảm giác dường như em là 01 người thừa, hàng ngày hầu như kô phải làm gì cả, thỉnh thoảng có một vài hoá đơn văn phòng xuất hiện thôi. Chẳng lẽ em cứ ngồi đợi cho đến khi nào nhà xưởng được xây dựng xong và Cty xây dựng kia làm biên bản bàn giao hay sao? Em có cần thiết phải quan tâm hay làm một số thủ tục gì kô?
Các anh chị và các bạn, hãy chia sẻ cùng em nhé. Giúp em vượt qua giai đoạn " tay cầm tiền lương mà lương tâm cắn rứt" này nhé.
Cảm ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
girl_taichinh nói:
E chào các anh các chị ạ!
E mới ra trường hồi tháng 06 năm 2005 và đã đi làm được 7 tháng.
Hiện nay Em đang làm cho 1 công ty cổ phần (Được khoảng 01 tháng rồi). Cty Em đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản:
- Xây dựng nhà xưởng sản xuất (thuê 01 công ty xây dựng khác làm)
- Đầu tư máy móc thiết bị (nhập khẩu và đặt làm máy trong nước).
Với tư cách là 01 kế toán tổng hợp, anh chị hãy cho em lời khuyên trong giai đoạn hiện nay. E cảm giác dường như em là 01 người thừa, hàng ngày hầu như kô phải làm gì cả, thỉnh thoảng có một vài hoá đơn văn phòng xuất hiện thôi. Chẳng lẽ em cứ ngồi đợi cho đến khi nào nhà xưởng được xây dựng xong và Cty xây dựng kia làm biên bản bàn giao hay sao? Em có cần thiết phải quan tâm hay làm một số thủ tục gì kô?
Các anh chị và các bạn, hãy chia sẻ cùng em nhé. Giúp em vượt qua giai đoạn " tay cầm tiền lương mà lương tâm cắn rứt" này nhé.
Cảm ơn nhiều nhiều
Trong thời gian này em cũng chỉ nên ngồi xem các chi phí văn phòng thôi vì công ty đã hoạt động gì đâu. Việc xây dựng nhà xưởng thì Công ty thuê một công ty khác làm, em là chủ đầu tư thì em cũng chỉ cần tìm hiểu hợp đồng kinh tế do bên em giao cho bên kia, nội dung hợp đồng gồm thời gian thi công, hoàn thanh nhà xưởng, tiến độ thanh toán công trình, vì em sẽ phải thanh toán tiền chi bên thi công. Trong hợp đồng sẽ quy định rất rõ khi nào thì bên thi công được thanh toán tiền, phải có khối lượng hoàn thành là bao nhiêu.....để em chuẩn bị tiền và có cơ sở xem hồ sơ thanh toán của bên thi công đủ điều kiện để thanh toán chưa. Hoặc là tạm ứng cho bên thi công thế nào...
Về máy móc thiết bị, nhập khẩu thì em phải kiểm tra hợp đồng nhập khẩu đọc kỹ các nội dung trong hợp đồng, tìm hiểu luật thuế XNK xem loại máy móc cty em nhập thuộc laọi chịu thuế như thế nào ..... có nhiều việc phải tìm hiếu lắm.
Chúc em thành công!

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Cảm ơn chị Yến!!!! Nhờ có chị mà em phần nào đã nhìn thấy lối thoát.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA