Tên hàng hóa đầu ra và đầu vào khác nhau

• Thread starter hiep88
  • Ngày gửi
H

hiep88

Sơ cấp
18/5/13
10
0
1
33
Ha Noi
Chào a chị.
A chị cho e hỏi. tên hàng hóa của hóa đơn đầu vào và đầu ra có phải khớp nhau ko ah? Vì bên e là bên thương mại có những mặt hàng yêu cầu kích thước như băng dính bên e mua vào loại 4.8cm và HĐ cũng ghi 4.8cm nhưg bán cho khách ghi HĐ đầu ra là 5cm thì có sao ko a?
VD: mặt hàng băng dính simili khách hàng yêu cầu bên e bán loại 5cm và xuất HĐ đầu ra cũng là 5cm nhưng khi mua hàng hóa thì bên e chỉ mua loại kích thước 4.8cm và HĐ đầu vào cũng ghi là 4.8cm. Như vậy có được ko a? Anh chị giúp e với e mới làm nên ko hiểu rõ lắm. Nếu sai thì cần phải làm thế nào ah?

E cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Tên hàng hóa đầu ra và đầu vào khác nhau

Chào a chị.
A chị cho e hỏi. tên hàng hóa của hóa đơn đầu vào và đầu ra có phải khớp nhau ko ah? Vì bên e là bên thương mại có những mặt hàng yêu cầu kích thước như băng dính bên e mua vào loại 4.8cm và HĐ cũng ghi 4.8cm nhưg bán cho khách ghi HĐ đầu ra là 5cm thì có sao ko a?
VD: mặt hàng băng dính simili khách hàng yêu cầu bên e bán loại 5cm và xuất HĐ đầu ra cũng là 5cm nhưng khi mua hàng hóa thì bên e chỉ mua loại kích thước 4.8cm và HĐ đầu vào cũng ghi là 4.8cm. Như vậy có được ko a? Anh chị giúp e với e mới làm nên ko hiểu rõ lắm. Nếu sai thì cần phải làm thế nào ah?

E cảm ơn
Thực tế các DN thương mại khi nhập hàng hóa từ nhìu nguồn khác nhau ,nếu tên đầu vào chỉ có một thì lấy tên đó dùng làm tên xuất hoá đơn lun, ngoài ra có thể gặp trường hợp cùng 1 loại hàng hóa nhưng có các cách gọi tên khác nhau VD: Thép ko rỉ, Inox ...hay toàn là mã số khó hỉu, gây khó khăn cho việc chọn tên xuất hoá đơn và giải trình với bên thuế, theo mình có thể giải quyết như thế này:
_Trên phiếu nhập kho Tên người giao....Theo Ký hiệu hoá đơn, số seri, ngày hoá đơn....rỏ ràng để thuế có thể đối chiếu, nhãn hiệu quy cách ..." bạn sẽ đặt lại tên thống nhất sd để xuất hoá đơn (các tên gọi của ng bán) VD: Thép ko rĩ (Inox), Simili 5cm (tương đương Simili 4,8cm), Đơn vị tính (phải cùng với ng bán), Số lượng (theo chứng từ), thì sau này bạn sẽ thống nhất dùng tên đặt lại để xuất hoá đơn, nếu sau này ng mua có yêu cầu gọi tên khác đi, thì sau khi xuất hoá đơn bạn xuất kèm cho họ một bảng kê.

H

hiep88

Sơ cấp
18/5/13
10
0
1
33
Ha Noi

Vậy mình có phải làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và lập hóa đơn điều chỉnh ko c? VÌ bên e bán KH họ yêu cầu mặt hàng là 5cm nhưng bên e mua loại 4.8cm. HĐ đầu ra thì ko sửa thành 4.8cm được. chỉ thay đổi tên hàng của HĐ đầu vào đc thôi a. e mới làm mà tình trạng này từ tháng 8 đến bây giờ a. vậy phải xử lý như thế nào a?
E có thể làm thế này đc ko: mang HĐ đầu vào đến bên cung cấp của mình bảo họ sửa lại thành 5cm ( cả 3 liên) rồi đóng dấu treo vào có đc ko?
Hoặc: Bên e làm biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi lại tên mặt hàng nhưng ko cần phải làm hóa đơn điều chỉnh có được ko a?

Làm như thế nào thì hợp lý chị giúp e với. E cảm ơn

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy mình có phải làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và lập hóa đơn điều chỉnh ko c? VÌ bên e bán KH họ yêu cầu mặt hàng là 5cm nhưng bên e mua loại 4.8cm. HĐ đầu ra thì ko sửa thành 4.8cm được. chỉ thay đổi tên hàng của HĐ đầu vào đc thôi a. e mới làm mà tình trạng này từ tháng 8 đến bây giờ a. vậy phải xử lý như thế nào a?
E có thể làm thế này đc ko: mang HĐ đầu vào đến bên cung cấp của mình bảo họ sửa lại thành 5cm ( cả 3 liên) rồi đóng dấu treo vào có đc ko?
Hoặc: Bên e làm biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi lại tên mặt hàng nhưng ko cần phải làm hóa đơn điều chỉnh có được ko a?

Làm như thế nào thì hợp lý chị giúp e với. E cảm ơn
Ở bài 3 là mình đang nói trường hợp chỉ 1 loại hàng hóa nhập thui mà tên đầu vào khác nhau, sẽ dẫn đến ko bít viết hoá đơn đầu ra tên gì?Còn trường hợp của bạn là mua 1 mặt hàng nhưng khi xuất hoá đơn lại viết tên khác (2 tên này hoàn toàn khác nhau) do đó theo mình nghĩ để giải quyết có 2 cách:
_ C1:Nếu ng bán chấp nhận thu hồi hóa đơn (4.8cm), xuất lại cho bạn hoá đơn (5cm) mặc dù thực tế là họ xuất cho bạn (4.8cm).
_ C2:Nếu ng bán từ chối ko xuất lại hóa đơn, thì bạn sẽ tìm cách giải trình với thuế xem như 2 mặt hàng đó là tương đương nhau như ở bài 3, trên phiếu nhập kho phần nhãn hiệu quy cách bạn ghi: Simili 5cm (tương đương Simili 4,8cm) và bạn dùng tên thống nhất Simili 5cm để xuất hoá đơn, đây chỉ là cách chửa cháy, sau này tốt nhất là khách mua mặt hàng gì thì xuất đúng mặt hàng đó cho khách, còn nếu ko có thì ghi đúng mặt hàng mình mua vào.
(Trên hoá đơn ko cho phép bất kỳ hành động sửa chữa, tẩy xoá, dán đè....., kể cả đóng dấu treo vào chổ sửa gì đó,nếu vi phạm thuế có thể xử phạt bạn đó, nếu lở ghi sai hoá đơn thì xuất lại hoá đơn mới).

H

hiep88

Sơ cấp
18/5/13
10
0
1
33
Ha Noi

Vâng. e cảm ơn. còn HĐ thì ko cần phải điều chỉnh j ha c?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vâng. e cảm ơn. còn HĐ thì ko cần phải điều chỉnh j ha c?
Bạn có thấy mình ghi phải điều chỉnh hóa đơn gì đâu, một là ng bán sẽ xuất lại hóa đơn mới cho bạn, nếu ko đc mình sẽ tìm cách hợp thức hóa để sau này có gì giải trình với bên thuế và nhắc bạn ko được chỉnh sửa trực tiếp trên hóa đơn.

H

hiep88

Sơ cấp
18/5/13
10
0
1
33
Ha Noi

Vâng. e biết rồi. Cảm ơn chị nhiều a

C

Coi rieng

Sơ cấp
23/1/09
6
0
1
38
Tp.HCM

Mình muốn hỏi về đơn vị tính sản phẩm khi xuất hóa đơn. Mặt hàng bên mình là dầu nhớt, trước đây mua và bán đều xuất bằng bình (1 lít), can (4 lít) hoặc xô (18 lít)
và đơn giá cũng tính theo bao bì sản phẩm (bình, can, xô).
Đợt này mua hàng ở người bán mới, họ lại xuất hóa đơn đầu vào thay vì để đơn vị tính là "Can" thì lại để là lít.
Vậy mình muốn hỏi thứ nhất, khi tính giá xuất kho, mình quy đổi lít ra bao bì sản phẩm để tính được không? Thứ hai, khi xuất hóa đơn mình cũng
cứ xuất bình thường theo bao bì như trước, mặc nhiên xem đã quy đổi hóa đơn đầu vào từ "lít" sang "Can" hay mình phải xuất hóa đơn là "lít" cho hết số hàng trên?
Rất mong các anh chị hướng dẫn. Cảm ơn cả nhà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình muốn hỏi về đơn vị tính sản phẩm khi xuất hóa đơn. Mặt hàng bên mình là dầu nhớt, trước đây mua và bán đều xuất bằng bình (1 lít), can (4 lít) hoặc xô (18 lít)
và đơn giá cũng tính theo bao bì sản phẩm (bình, can, xô).
Đợt này mua hàng ở người bán mới, họ lại xuất hóa đơn đầu vào thay vì để đơn vị tính là "Can" thì lại để là lít.
Vậy mình muốn hỏi thứ nhất, khi tính giá xuất kho, mình quy đổi lít ra bao bì sản phẩm để tính được không? Thứ hai, khi xuất hóa đơn mình cũng
cứ xuất bình thường theo bao bì như trước, mặc nhiên xem đã quy đổi hóa đơn đầu vào từ "lít" sang "Can" hay mình phải xuất hóa đơn là "lít" cho hết số hàng trên?
Rất mong các anh chị hướng dẫn. Cảm ơn cả nhà.
Nếu cùng mặt hàng mà khi nhập vào ng bán sd đơn vị tính khác với đơn vị tính mà trước đây cty thường sd, thì bạn đề nghị ng bán lập bảng kê quy đổi, có chữ ký hai bên, bảng kê này sẽ được kẹp chung với hoá đơn nhập hàng, thì khi nhập hay xuất hoá đơn dựa trên bảng kê này bạn vẫn sd đv tính quen thuộc

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Công ty mình nhập hàng điện tử, ổ sim (mã hàng ABC), nhưng mã hàng ABC bên nước ngoài cũng là mã CDE do Nhà phân phối tạo. Trên invoice thể hiện 2 mã hàng này.Bên mình nhập ở TK HQ mã ABC, sau này xuất hóa đơn là CDE thì có cần thêm chứng từ j căn cứ giải trình thuế 0ah?
Vì ngày trước bên em mới làm nên cứ nghĩ đơn giản, giờ hoàn thiện lại chứng từ cũng mệt.

C

Coi rieng

Sơ cấp
23/1/09
6
0
1
38
Tp.HCM

Cảm ơn @quynhhuong0291 rất nhiều!

G

gaubo169

Sơ cấp
12/8/14
7
0
1
6160

Anh chị cho em hỏi với ạ, phần mềm win không chịu thuế nhưng em mới đi làm không biết sếp bảo là nó chịu thuế 0% thế là 2 tháng nay em đều viết cho khách như thế và kê khai thuế GTGT cũng sai luôn ạ, Anh chị cho em lời khuyên nên làm thế nào được không ạ

G

gaubo169

Sơ cấp
12/8/14
7
0
1
6160

Bạn @mattagiang1505 cảm ơn bạn nhé
mà làm biên bản điều chỉnh thuế suất là được ak, có bị phạt k bạn, nhưng mà thuế cả 2 tháng 6 và 7 mình cũng kê khai sai nữa thì giải quyết vấn đề này thế nào bạn

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh chị cho em hỏi với ạ, phần mềm win không chịu thuế nhưng em mới đi làm không biết sếp bảo là nó chịu thuế 0% thế là 2 tháng nay em đều viết cho khách như thế và kê khai thuế GTGT cũng sai luôn ạ, Anh chị cho em lời khuyên nên làm thế nào được không ạ
Bạn thấy khi bạn kê khai như thế bạn có phải nộp một đồng bạc nào thuế đâu, lở kê khai như thế rồi (2 tháng) đành rút kinh nghiệm thôi mai mốt ko cần kê khai.

M

mattagiang1505

Sơ cấp
13/11/13
19
1
3
Thành phố hồ chí minh

@gaubo169 Bạn xem khoản 3 điều 18, thông tư 64/2013/TT-BTC, nó có chỉ rõ đó. Ví dụ trong tháng 6,7 bạn xuất 3 hđơn bị sai mục thuế suất thì bây giờ bạn xuất 1 hóa đơn điều chỉnh cho 3 hóa đơn đó, nội dung ghi rõ điều chỉnh thuế suất cho số hóa đơn: a, b, c kí hiệu hóa đơn, kèm theo biên bản ghi rõ sai sót nữa nha

G

gaubo169

Sơ cấp
12/8/14
7
0
1
6160

@quynhhuong0291 bên t bán cả máy tính kèm theo phần mềm win nên vẫn phải đóng thuế, t kê khai sai để nguyên như thế không sao ak,

Cảm ơn bạn nhé, còn phần kê khai mình có cần kê khai bổ sung để sửa đổi không hay để thế cũng được

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

TH1: hàng hóa bên mình có 2 mã hàng, chip ,mã A và mã B là 1, đều thể hiên ở invoice ( nhưng invoice màu trắng đen của nước ngoài gửi về). Mình nhập ở TK mã A rồi, nhưng xuất là mã B, có invoice giải trình có ổn 0 a?
TH2, bên e nhập hàng, "tụ điện, tụ nhôm, mã a", sau này xuất ra e ghi " tụ nhôm, mã A" hoặc tụ điện, mã A có được chấp nhận 0 ah?

nnduongpt

nnduongpt

Sơ cấp
11/7/14
27
1
3
32
Hà Nội
giaydantuongnnd.com

Nếu cùng mặt hàng mà khi nhập vào ng bán sd đơn vị tính khác với đơn vị tính mà trước đây cty thường sd, thì bạn đề nghị ng bán lập bảng kê quy đổi, có chữ ký hai bên, bảng kê này sẽ được kẹp chung với hoá đơn nhập hàng, thì khi nhập hay xuất hoá đơn dựa trên bảng kê này bạn vẫn sd đv tính quen thuộc
chị ơi, em cũng gặp vấn đề này. ngoài phần số lượng em còn gặp phải phần tên gọi nữa. Chị có mẫu bảng quy đổi đó không cho em xin được không ah?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
chị ơi, em cũng gặp vấn đề này. ngoài phần số lượng em còn gặp phải phần tên gọi nữa. Chị có mẫu bảng quy đổi đó không cho em xin được không ah?
Bên thương mại khi mua, bán cùng 1 loại HH nhưng tên gọi, đơn vị tính khác nhau nhiều lắm nhưng kế toán là người quản lý cần phải biết cách ghi HĐ thế nào để dễ theo dõi và giãi trình khi cần thiết: ví dụ:
- Bạn mua HĐ đầu vào ghi Inox nhưng khi bán người mua yêu cầu thép không rĩ thì bạn viết HĐ tên hàng Thép không rĩ ( Inox )
- Bạn mua sơn HĐ đầu vào ghi ĐV Hộp, lon, thùng ... Nhưng khi bán người mua yêu cầu ghi ĐV lít, kg ... thì bạn viết HĐ lít, kg ( bao nhiêu lon, thùng ... )
Hay tôn lợp từ m2 sang kg, sắt từ cây sang kg ... Kế toán cần biết qui đỗi để ghi theo yêu cầu.

• Like
Reactions: lapbitas

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA