Làm thủ quỹ cần những điều kiện gì ?

• Thread starter huetranmpi
  • Ngày gửi
H

huetranmpi

Guest
13/2/06
6
0
0
Lạc Long Quân
Có ai trong forum biết về quy định đối với người làm thủ quỹ không thì cho mình biết với nhé. (Mình hiện đang làm trong cơ quan của Bộ, nhưng ở trong đơn vị sự nghiệp có thu). Mình đang là công chức nhà nước nhưng vì cơ quan thiếu thủ quỹ nên mình phải kiêm nhiệm, mặc dù trong cơ quan mình còn nhiều người làm hợp đồng. Trên thực tế thì có quy định nào nói rằng thủ quỹ phải là công chức không? Người làm hợp đồng trong cơ quan có thể làm thủ quỹ không? Nếu ai biết về quy định này thì cho mình biết với nhé. Mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình biết một điều chắc chắn thủ quỹ nào cũng phải có là : đếm tiền nhanh và không nhầm tiền giả.Hì. Không có quy định nào nói là thủ quỹ nhất định phải là công chức. Nhưng Thủ quỹ không được kiêm kế toán. Việc làm hợp đồng của bạn chỉ với chức danh là người soạn thảo hợp đồng thì cũng không có gì mâu thuẫn trái với công việc của người thủ quỹ mà bạn đang làm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
huetranmpi nói:
Có ai trong forum biết về quy định đối với người làm thủ quỹ không thì cho mình biết với nhé. (Mình hiện đang làm trong cơ quan của Bộ, nhưng ở trong đơn vị sự nghiệp có thu). Mình đang là công chức nhà nước nhưng vì cơ quan thiếu thủ quỹ nên mình phải kiêm nhiệm, mặc dù trong cơ quan mình còn nhiều người làm hợp đồng. Trên thực tế thì có quy định nào nói rằng thủ quỹ phải là công chức không? Người làm hợp đồng trong cơ quan có thể làm thủ quỹ không? Nếu ai biết về quy định này thì cho mình biết với nhé. Mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều
Người làm thủ quĩ thì chỉ cần theo qui định của Luật kế toán là được, không nhất thiết phải là cán bộ công chức.
Tuy nhiên khi xét tình hình thực tế thì thủ quĩ tại đơn vị phải có tính trung thực, không tham lam không được phép sử dụng tiền của đơn vị làm việc riêng ..vvv. Do vậy khi chọn người làm thủ quĩ phải đảm bảo tin cậy, chưa kể thủ quĩ là người sẽ biết rất nhiều việc "lớn, nhỏ" do vậy bạn nên nhường phần việc này cho lãnh đạo đơn vị lựa chọn. Nhớ chú ý kiểm soát quĩ thường xuyên bằng các hình thức nghiệp vụ để đảm bảo tính an toàn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA