hàng bán trả lại

• Thread starter tonytran
  • Ngày gửi
T

tonytran

Guest
11/2/06
5
0
0
43
sóc trăng
Hi hi webketoan.
Mình mới ra trường khoảng 1 năm dang công tác tại cty tnhh. Mình có một vấn đề lien quan tới phần hành của mình đang làm. Nhờ Webketoan và các anh chị chỉ giúp.
Cty mình xuất khẩu hàng bán cho cty ở nước ngoài. vào t11/05 cty xuất bán lô hàng trị giá 100.000 usd. Sang t12/05 bên mua trả hàng về 10.000 usd và cty mình củng đồng ý ( có chứng từ ) và mình tiến hành hạch toán hbtl, nhưng hàng còn gởi bên nước ngoài chua nhập về (mình hạch toán hàng gởi ). sang t01/06 bên mua đồng ý mua luôn lô hàng mà mình đang gởi. vậy mình phải hạch toán ntn. Mong WKT và các cao thủ help mình ::wall: .

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
tonytran nói:
Hi hi webketoan.
Mình mới ra trường khoảng 1 năm dang công tác tại cty tnhh. Mình có một vấn đề lien quan tới phần hành của mình đang làm. Nhờ Webketoan và các anh chị chỉ giúp.
Cty mình xuất khẩu hàng bán cho cty ở nước ngoài. vào t11/05 cty xuất bán lô hàng trị giá 100.000 usd. Sang t12/05 bên mua trả hàng về 10.000 usd và cty mình củng đồng ý ( có chứng từ ) và mình tiến hành hạch toán hbtl, nhưng hàng còn gởi bên nước ngoài chua nhập về (mình hạch toán hàng gởi ). sang t01/06 bên mua đồng ý mua luôn lô hàng mà mình đang gởi. vậy mình phải hạch toán ntn. Mong WKT và các cao thủ help mình ::wall: .
Trường hợp của bạn, chưa có tờ khai nhập khẩu hàng trả lại, chưa có bộ hồ sơ nhập khẩu. sao bạn đã xác định đó là hàng trả lại?
t11/05 cty xuất bán lô hàng trị giá 100.000 usd. Sang t12/05 bên mua trả hàng về 10.000 usd và cty mình củng đồng ý ( có chứng từ ) và mình tiến hành hạch toán hbtl

Chứng từ mà bạn nói trên may chăng chỉ là biên bản thỏa thuận giữa 2 bên. Do đó bạn xử lý hàng trả lại tại thời điểm này là không hợp lý.

Báo cáo tài chính cho năm 2005, bạn có thể sửa lại và bỏ bút toán hàng bán trả lại, như vậy là ổn rồi.

Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA