Chi phí rà phá bom mìn và đăng ký môi trường

• Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Cho mình hỏi các chi phí như rà phá bom mìn và đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường có được coi là TSCĐ Hữu hình hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nó là một khoản mục chi phí để hình thành 1 tài sản nào đó thì được, bản thân nó có phải là tài sản đâu mà gọi là tài sản. Nếu rà phá bom mìn êể XD nhà xưởng thì tập hợp luôn vào nhà xưởng. Xây nhà xưởng thì bao gồm cả tư vấn thiết kế, kể cả chi phí đăng ký môi trường, PCCC, thuế và lệ phí để thực hiện các thủ tục pháp lý về nhà đất v...v đều tập hợp vào chi phí xây nhà xưởng.

V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Để thực hiện xây dựng Nhà xưởng bạn ạ./.

Nhưng theo mình được biết như chi phí đền bù giải phóng mặt bằng và xin thuê đất cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được gọi là TSCĐ vô hình mà./.

Sửa lần cuối:
I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Vu Mai Nhi nói:
Để thực hiện xây dựng Nhà xưởng bạn ạ./.

Nhưng theo mình được biết như chi phí đền bù giải phóng mặt bằng và xin thuê đất cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được gọi là TSCĐHH mà./.

_ Bạn có thể tham khảo QĐ 206, nếu hội đủ điều kiện theo QĐ này để thành TSCĐHH thì mới có thể hạch toán vào TSCĐHH

_ Nếu những chi phí này để thực hiện xây dựng nhà xưởng, theo mình nên hạch toán vào TSCĐ nhà xưởng thì hơn. Vì nếu tham khảo kỹ theo QĐ 206
"Nguyên giá TSCĐ là quyền sử dụng đất: Là tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp + chi phí đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, thuế trước bạ.." Mình xin nhấn mạnh ở chỗ để có quyền sử dụng đất hợp pháp , trường hợp bạn xây nhà xưởng thì chi phí giải phóng mặt bằng này đâu phải để có quyền sử dụng đất mà là để xây dựng TSCĐ khác. Bạn cân nhắc lại nhé

_ Thân.

V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Mình nhầm các chi phí giải phóng mặt bằng và xin cấp giấy phép là để có quyền sử dụng đất lên mình cho vào TSCĐ vô hình và kiểm toán đã công nhận mà./.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Vu Mai Nhi nói:
Mình nhầm các chi phí giải phóng mặt bằng và xin cấp giấy phép là để có quyền sử dụng đất lên mình cho vào TSCĐ vô hình và kiểm toán đã công nhận mà./.

_ Nếu bạn đã chắc như vậy thì còn hỏi mọi người làm gì? Đúng thì cứ làm tới tới bạn nhé

_ Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA