Hạch toán như thế nào?

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
em mới làm kế toán. các anh chị cho em hỏi nhung khoan liên hoan cua công ty, nhung khoản tiếp khach thi hach toán vao tài khoản nào ạ( nhưng khoản này toàn ko có hóa đơn đỏ liệu có được tính vào chi phí hợp lý ko?) còn các hóa đơn bán lẻ có được coi la chi phí hợp lý ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Nếu trên hóa đơn đỏ ghi nội dung liên hoan công ty thì bạn phải lấy từ quỹ phúc lợi. Nếu ghi đơn giản là tiếp khách thì có thể cho vào chi phí được (chi tiếp khách - tài khoản có thể là 641x or 642x ... tùy nội dung chi cụ thể). Những hóa đơn bán lẻ vẫn có thể tính vào chi phí hợp lý tùy vào thuế lúc quyết toán :)

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
- Theo mình vẫn phải đưa vào chi phí - miễn sao những hoá đơn ấy có mang tên cty và có hợp lý hay không thì bạn xem thử vì hiện nay chi phí này bị khống chế trong giới hạn 10% của tồng chi phí hợp lý đó bạn. Mình nghĩ thông thường thì vẫn cứ hạch toán bình thường (bởi hiện tại thì đâu có biết tổng chi phí hợp lý cả năm như thế nào), đến khi khai trên tờ khai thuế 04TNDN mà có chi phí phát sinh không hợp lý thì sẽ đưa vào Phần B- mục r
- Chi phí này đưa vào TK 641
Đây chỉ là suy nghĩ của riêng mình thôi, mong các bạn góp ý để mình còn học hỏi nữa nhé.

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
(^_^0) nói:
em mới làm kế toán. các anh chị cho em hỏi nhung khoan liên hoan cua công ty, nhung khoản tiếp khach thi hach toán vao tài khoản nào ạ( nhưng khoản này toàn ko có hóa đơn đỏ liệu có được tính vào chi phí hợp lý ko?) còn các hóa đơn bán lẻ có được coi la chi phí hợp lý ko?
Không có hóa đơn đỏ thì không được tính vào CP đâu,nếu là hóa đơn bán lẻ,bạn có thể cộng dồn các hóa đơn này lại làm thành 1 bảng kê,đưa GĐ ký và chịu trách nhiệm thì ok .

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Các khoản chi tiếp khách đồng ý là đưa vào chi phí và với mức khống chế 10%/Tổng chi phí. Còn nếu có nhiều hoá đơn bán lẻ thì cũng còn tuỳ cán bộ thuế xuống quyết toán nữa. Nhiều khi HĐ giá trị có 50.000 họ cũng loại đó.

V

Vu Manh Hai

Sơ cấp
14/12/05
33
0
6
Ha Noi
Bất kỳ chi phí gì nếu không có hoá đơn đỏ thì không được coi là chi phí hợp lý đâu bạn ạ. Còn hoá đơn bán lẻ có giá trị dưới 100.000 đồng vẫn được chấp nhận, nếu có nhiều hoá đơn bán lẻ thì nên thanh toán tách riêng ra.
Nếu bạn làm kế toán thanh toán thì mình nhắc bạn nên kiểm tra kỹ hoá đơn tài chính, từ ngày tháng năm, tên công ty, địa chỉ, mã số thuế, số tiền..nếu không, chỉ thiếu hay sai một chỉ tiêu thì sẽ bị bên Thuế loại khỏi chi phí đó. Ko biết mình nhắc có thừa ko?
Thân ái!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Hóa đơn tiếp khách:

Bạn hạch toán vào Chi phí dịch vụ mua ngoài:

Nợ 6427
Có 111

Nợ 6417
Có 111

Tùy từng trường hợp chi mà bạn hạch toán.

Còn những khoản chi có hoá đơn bán lẻ thì bạn nên làm một bảng kê. Giám đốc kí nhận được. Nhưng đúng là tùy vào tình trạng sức khỏe của các bác thuế nhà ta đấy. Nhiều khi các bác loại thẳng tay luôn.

Thân!

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
cho em ý kiến

Hi Trước hết em cam on các bác.em cũng vỡ ra được nhiều điều.Nhưng em băn khoăn ở chỗ về cái hóa đơn bán lẻ ấy. Không có văn bản nào quy định, diều chỉnh vể vấn đề này ah`. Chứ cứ phụ thuộc vào sức khỏe của bác thuế nhà ta thì mệt lắm. Thà ko hạch toán còn hơn.Các bác cho em ý kiến nhá!!!

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
(^_^0) nói:
Hạch toán vào chi phí của doanh nghiệp, nếu doanh nghiệp nhỏ thì cho toàn bộ vào 642. Nhưng đặc biệt chú ý khâu hoàn thiện chứng từ phòng trường hợp sau này thuế bóc ra. Phải tuỳ vào giá trị, nếu trên 100 nghìn thì phải có hoá đơn đỏ. không có khái niệm hoá đơn bán lẻ, chỉ có khái niệm hoá đơn GTGT, hoá đơn đặc thù và hoá đơn bán hàng thôi ( đều đỏ cả), các loại giấy tờ khác thì không gọi là hoá đơn mà chỉ gọi là tờ giấy lộn:biggrin:

M

mit uot

Guest
13/2/06
3
0
0
TP.HCM
Hoá đơn hợp pháp là các loại hoá đơn, biên lai, vé, tem, phiếu do BTC phát hành và được xem là chi phí hợp lệ khi định khoản đúng tài khoản, nghiệp vụ phát sinh, có đầy đủ tên, MST, con dấu của DN phát hành; hoặc hoá đơn tự in của các DN được sự đồng ý của BTC được phép phát hành.
Do khoản tiếp khách là chi phí khác sẽ bị khống chế theo luật (10%/ tổng chi phí). Nếu vượt sẽ bị loại bỏ ra khi tính thu nhập chịu thuế TN.
Vậy hoá đơn bán lẻ không được xem là hợp lệ nên không được tính vào chi phí đâu.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
mit uot nói:
Hoá đơn hợp pháp là các loại hoá đơn, biên lai, vé, tem, phiếu do BTC phát hành và được xem là chi phí hợp lệ khi định khoản đúng tài khoản, nghiệp vụ phát sinh, có đầy đủ tên, MST, con dấu của DN phát hành; hoặc hoá đơn tự in của các DN được sự đồng ý của BTC được phép phát hành.
Do khoản tiếp khách là chi phí khác sẽ bị khống chế theo luật (10%/ tổng chi phí). Nếu vượt sẽ bị loại bỏ ra khi tính thu nhập chịu thuế TN.
Vậy hoá đơn bán lẻ không được xem là hợp lệ nên không được tính vào chi phí đâu.

Bạn nói sai rồi!

Bạn tìm đọc lại NĐ 89/NĐ-CP nhé. Trong đó qui định rất cụ thể đấy.

Theo khoản 1, điều 8 chương II NĐ 89 qui định:

"...hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự in khi đưa ra sử dụng phải thông báo phát hành bằng văn bản về loại, hình thức, mẫu và thời gian sử dụng hóa đơn; phải chịu trách nhiệm trước phap luật về hóa đơn đã thông báo phát hành"

Có nghĩa là nếu có hóa đơn bán lẻ phát hành theo mẫu của BTC, được thông báo bằng văn bản thì vẫn coi là chi phí hợp lí.

Thân!

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
re

Cám ơn các bác đã trả lời về vấn đề này. Túm lại em hiểu như thế này đã được chưa.1 Các khoản > 100.000 thi phai lấy hóa đơn VAT. Trơng hợp ko lấy được hóa đơn VAT( chi có hóa đơn bán lẻ ) Vấn hạch toán bình thường. cuối tháng làm bảng kê cho giám đốc ký và minh ko chịu trách nhiệm về vấn đề đấy nữa.Các khoản chi phí tiếp khách vân hạch toán vào chi phí.Em muốn hỏi thêm.các hóa đơn bán lẻ ko ghi tên công ty minh thì có được coi là hợp lệ không. vi dụ như vé tàu, vé xe sếp đi công tác ây...các bác giúp em nha!!!:food-smil

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Papaya nói:
Em muốn hỏi thêm.các hóa đơn bán lẻ ko ghi tên công ty minh thì có được coi là hợp lệ không. vi dụ như vé tàu, vé xe sếp đi công tác ây...các bác giúp em nha!!!:food-smil
Hóa đơn bán lẻ (do những nơi không xuất được hóa đơn GTGT cung cấp dịch vụ nhỏ lẻ) phải đấy đủ tiêu chí của cả hai nơi bán và mua thì mới có thể được chấp nhận..... Vé tàu, vé xe là những lọai hóa đơn đặc thù nên bạn vẫn được tính chi phí và kê khai thuế GTGT đối với những lọai vé này.
Thân

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Papaya nói:
Bài này của bạn được tóm tắt như sau.
Căn cứ thông tư 128 về thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp và thông tư 120 về quản lý và sử dụng hoá đơn thì.
- Hai khoản chi phí trên thì chỉ có chi phí tiếp khách là chi phí được đưa vào chi phí ( với điều kiện phải có hoá đơn tài chính).
Khoản chi phí này phải nằm trong tỷ lệ qui định theo thông tư 128.
- Căn cứ thông tư 120 thì các đơn vị sxkd có kê khai thuế phải yêu cầu đơn vị bán cung cấp dịch vụ cấp hoá đơn tài chính kể cả khoản này có nằm dưới mức qui định ( 100.000đ) . Do vậy chi phí bằng hoá đơn tài chính mới là chi phí hợp lệ.
** ngoài lề
Căn cứ các qui định trên bạn xử lý sao cho đúng đủ phù hợp là do bạn.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
cám ơn các bác

vấn đề hóa đơn xin được dừng lai ở đây.cám ơn các bác rất nhiều

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.