Giảm vốn đâu tư

• Thread starter Tuấn Giang
  • Ngày gửi
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
:wall: Chào các bác!

Công ty em là công ty cổ phần mà. Khi thành lập, các Sếp khai vống vốn pháp định lên rất cao, mà thực tế thì cóc có số tiền như thế. Bây giờ cho em hỏi là: Làm cách nào để giảm vốn đầu tư, cho đúng với thực tế? Thủ tục như thế nào? Cám ơn cám bác!:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Ducnm

Guest
8/2/06
6
0
0
38
Ha Noi
Theo tôi, để chữa cháy. Bạn nên ghi thêm phần ghi chú bên dưới biên bản góp vốn như sau :" Vốn góp được chia làm hai giai đoạn, gđ1 đến hết 2005 số vốn phải góp đúng bằng số tiền hiện có, và gđ2 sẽ góp nốt số tiền còn lại vào cuối 2006". Nếu không đủ thì chỉ còn cách điều chỉnh giảm thôi.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Vậy bác bảo em ghi bằng tay à?

Thế thì chết, các bác có cách nào hay hơn không?

L

lalala

Guest
22/2/06
10
0
0
53
hanoi
Nếu muốn điều chỉnh giảm thì làm như thế nào?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Số vốn đăng ký sẽ được góp dần trong vòng 3 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh, thông thường, kích thước vốn sẽ lớn dần khi hoạt động của doanh nghiệp ổn định và phát triển, do vậy doanh nghiệp của bạn không nhất thiết phải tập hợp toàn bộ số vốn đăng ký ngay tại thời điểm bắt đầu đi vào hoạt động. Như vậy không nhất thiết phải đăng ký lại, mà có đi đăng ký lại cũng không ai cấp ngay đăng ký mới cho doanh nghiệp, vấn đề của các bạn có lẽ là ở kích cỡ vốn đăng ký quá lớn so với thu nhập của DN, cơ quan thuế chủ yếu dựa vào chỉ tiêu vốn đề kiểm tra số thuế TNDN tạm nộp.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
HyperVN nói:
Số vốn đăng ký sẽ được góp dần trong vòng 3 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh, thông thường, kích thước vốn sẽ lớn dần khi hoạt động của doanh nghiệp ổn định và phát triển, do vậy doanh nghiệp của bạn không nhất thiết phải tập hợp toàn bộ số vốn đăng ký ngay tại thời điểm bắt đầu đi vào hoạt động. Như vậy không nhất thiết phải đăng ký lại, mà có đi đăng ký lại cũng không ai cấp ngay đăng ký mới cho doanh nghiệp, vấn đề của các bạn có lẽ là ở kích cỡ vốn đăng ký quá lớn so với thu nhập của DN, cơ quan thuế chủ yếu dựa vào chỉ tiêu vốn đề kiểm tra số thuế TNDN tạm nộp.

Cảm ơn bác!

Nhưng để em nói rõ nhé:

Thế này các bác ạ. Công ty em cố phần gồm 3 cổ đông. Với vốn điều lệ là 15b. Nhưng các bác có biết thế nào không? Đồng chí kế toán trưởng trước đây (em không biết phải nói thế nào?!) Nhưng thật sự hình như là anh chàng đó chẳng biết gì hay sao ấy. Anh ta tống tất cả vốn đó vào 111. Vốn bằng tiền mặt 15b. Trời ạ!!!:wall: Giờ mới khổ em chứ lại.

Em phải làm thế nào đây, khi mà tiền mặt trong kết thì làm khỉ gì có con số khổng lồ ấy? Ý em muốn hỏi là làm thế nào để điều chỉnh cái số 15b ấy về cho phù hợp với số 111 trong két?

Các bác giúp em phát!!!:wall:

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Theo tôi, trong tình huống này của bạn theo tôi nên bổ sung số vốn thiếu bằng nguồn đi vay... Các sếp sẽ phải tự "quan hệ" với NH để tìm nguồn bổ sung cho số vốn thiếu, nếu điều đó là quá sức thì tốt nhất là nên đăng kí lại nếu không muốn bị mấy bác Thuế sờ gáy...

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Tuấn Giang nói:
Trời, không có ai có kinh nghiệm trong vụ này để giúp em hả?

Các pác cấp cứu đê!
Chịu thật đấy, một bác kế toán trưởng hết sức ha ha
Chẳng có gì bạn phải lăn tăn.
Bạn không nói cho mình rõ là Dn thành lập lâu chưa nhưng mình cũng xin mạnh dạn nói :
Thứ nhất : nếu thành lập lâu rồi mà bây giờ trên TK 111 vẫn còn khoảng 15 tỷ thì bạn phải làm các bước sau :
Kiểm tra 411 còn bao nhiêu : chắc là 15 tỷ
Làm công văn xin thay đổi vốn điều lệ giảm xuống bao nhiêu thì tùy bạn, thế nào cho vừa với mô hình. Cái này gửi lên Sở kế hoạch
Lúc đó viết phiếu chi trả lại cho cổ đông số tiền nhiều nhiều tỷ. hạch toán Nợ 411 Có 111
Thuế thì chắc là người ta cười cho vì chả ai góp 15 tỷ bằng tiền mặt bao giờ. Thôi thì chữa cháy vậy. Nhưng mà chắc chắn thuế TNDN tạm nộp sẽ phải nộp cao đó.
Nếu chưa đủ lâu để lập báo cáo thì bạn có thể coi chẳng có chuyện gì xảy ra, thuế ít khi sờ đến chuyện tại sao đăng ký vốn điều lệ lớn mà nguồn vốn trên báo cáo lại ít thế. Nếu mới thành lập, chưa làm báo cáo thì bạn cầm cái phiếu thu của anh kế toán trưởng trước đặt lên trên một cái đĩa, cầm một hộp diêm, đốt nó đi. he he
:bigok:

[B nói:
Face_to_destiny][/b]
Theo tôi, trong tình huống này của bạn theo tôi nên bổ sung số vốn thiếu bằng nguồn đi vay... Các sếp sẽ phải tự "quan hệ" với NH để tìm nguồn bổ sung cho số vốn thiếu, nếu điều đó là quá sức thì tốt nhất là nên đăng kí lại nếu không muốn bị mấy bác Thuế sờ gáy...
Ai cho phép bổ sung vốn điều lệ bằng nguồn đi vay. Hết sức vớ vẩn:bigok:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Tại sao không bổ sung bằng nguồn đi vay được nếu khoản vay đó không nằm trên sổ sách mà là của các Sếp thế chấp tài sản cá nhân để vay??? Ý "tự quan hệ" của tôi là ở chỗ đó...

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Face_to_destiny nói:
Tại sao không bổ sung bằng nguồn đi vay được nếu khoản vay đó không nằm trên sổ sách mà là của các Sếp thế chấp tài sản cá nhân để vay??? Ý "tự quan hệ" của tôi là ở chỗ đó...
Ở đây là đang nói chuyện trên sổ sách giấy tờ, còn các bác xép tìm cái đó ở đầu thì đây không cần biết

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
nmh_phocu nói:
Ở đây là đang nói chuyện trên sổ sách giấy tờ, còn các bác xép tìm cái đó ở đầu thì đây không cần biết

Tôi cũng không nghĩ bạn cần biết điều đó, mục tiêu của diễn đàn là tìm giải pháp tối ưu cho các vấn đề mà các thành viên thắc mắc... Tôi chỉ đưa ra giải pháp của mình, việc đánh giá không phải chỉ là của riêng bạn.:eyepop:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Face_to_destiny nói:
Tôi cũng không nghĩ bạn cần biết điều đó, mục tiêu của diễn đàn là tìm giải pháp tối ưu cho các vấn đề mà các thành viên thắc mắc... Tôi chỉ đưa ra giải pháp của mình, việc đánh giá không phải chỉ là của riêng bạn.:eyepop:
Chính xác, hoàn toàn chính xác, đưa ra nhận xét về giải pháp đó cũng là quyền của mọi thành viên, và mục tiêu cuối cũng là tìm ra chân lý, tìm ra phương pháp tối ưu, nếu đưa ra không có ai phản đối, đó là phương pháp tối ưu, đưa ra vẫn có người phản đối, và việc phản đối đó có chính kiến suy ra chưa phải tối ưu. He he vẫn tiếp tục tranh luận để tìm ra chân lý.:bigok:

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo tôi thì nếu mức vốn đăng ký trong giấy phép so với thực tế chênh lệch ít thì có thể làm theo cách chữa cháy. Nhưng ở trường hợp này bạn phải lập thông báo điều chỉnh vốn điều lệ gửi lên Sở Kế họach đâu tư để điều chỉnh ngay. Trong trường hợp lập báo cáo BCTC cuối năm thì phải giải trình tạm thời là góp vốn theo nhiều giai đọan thôi

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
Tuấn Giang nói:
Cảm ơn bác!

Nhưng để em nói rõ nhé:

Thế này các bác ạ. Công ty em cố phần gồm 3 cổ đông. Với vốn điều lệ là 15b. Nhưng các bác có biết thế nào không? Đồng chí kế toán trưởng trước đây (em không biết phải nói thế nào?!) Nhưng thật sự hình như là anh chàng đó chẳng biết gì hay sao ấy. Anh ta tống tất cả vốn đó vào 111. Vốn bằng tiền mặt 15b. Trời ạ!!!:wall: Giờ mới khổ em chứ lại.

Em phải làm thế nào đây, khi mà tiền mặt trong kết thì làm khỉ gì có con số khổng lồ ấy? Ý em muốn hỏi là làm thế nào để điều chỉnh cái số 15b ấy về cho phù hợp với số 111 trong két?

Các bác giúp em phát!!!:wall:

Cách thứ nhất là đăng ký lại vốn pháp định ở Sở kế hoạch đầu tư. Nếu Cty bạn thành lập được 3 năm rồi thì giảm không hạn chế nhưng chưa được 3 năm thì chỉ giảm đến mức vốn =20% vốn pháp định ( xem Luật DN)
Cách thứ 2: chi tạm ứng cho 3 ông nắm giữ cổ phần sáng lập đó cho đủ số tiền thiếu trong quỹ. Lý do tạm ứng tùy bạn nghĩ ra ví dụ như: tạm ứng mua tài sản, thiết bị .... cứ treo trên 141 khi nào đăng ký giảm vốn được thì viết phiếu thu lại rồi chi trả tiền góp vốn

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Vâng! Cảm ơn tất cả các bác đã có ý kiến đóng góp.

Nhưng tất cả những ý kiến của các bác đưa ra đều không chưa giải quyết triệt để vấn đề của em được. Cái mà em cần đây không phải là một giải pháp có tính thời điểm. Mà em muốn giải quyết triệt để.

@ Pham Duc Nguyen:

Cách thứ 2: chi tạm ứng cho 3 ông nắm giữ cổ phần sáng lập đó cho đủ số tiền thiếu trong quỹ. Lý do tạm ứng tùy bạn nghĩ ra ví dụ như: tạm ứng mua tài sản, thiết bị .... cứ treo trên 141 khi nào đăng ký giảm vốn được thì viết phiếu thu lại rồi chi trả tiền góp vốn

Cách bác nói chỉ để đối phó với Thuế trong thời điểm hiện tại thôi. Nhưng nếu làm thế thì em có cách hay hơn nhiều: Em chẳng cần phải làm gì cả, cứ để 15b ấy vào 111. Các bác Thuế chỉ quyết toán trên giấy tờ thôi. Họ chẳng quan tâm trong Két của công ty bác có boa nhiêu 111 cả.

Hìa. em nói thế có đúng không???

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuấn Giang nói:
Nhưng tất cả những ý kiến của các bác đưa ra đều không chưa giải quyết triệt để vấn đề của em được. Cái mà em cần đây không phải là một giải pháp có tính thời điểm. Mà em muốn giải quyết triệt
Hic..triệt để ở đây là như thế nào đây TG??? Đăng ký giảm vốn--> chưa triệt để???

Cách bác nói chỉ để đối phó với Thuế trong thời điểm hiện tại thôi. Nhưng nếu làm thế thì em có cách hay hơn nhiều: Em chẳng cần phải làm gì cả, cứ để 15b ấy vào 111. Các bác Thuế chỉ quyết toán trên giấy tờ thôi. Họ chẳng quan tâm trong Két của công ty bác có boa nhiêu 111 cả.
Người ta ko quan tâm đến Két, nhưng số dư trên "giấy tờ" nhiều ko bình thường thì sẽ bị hỏi ngay. Lúc đấy TG trả lời thế nào???

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hay thật, sai thì làm lại thôi, lập biên bản xử lý tình huống và điều chỉnh bút toán đỏ cho các nghiệp vụ "khống này".

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
HyperVN nói:
Hay thật, sai thì làm lại thôi, lập biên bản xử lý tình huống và điều chỉnh bút toán đỏ cho các nghiệp vụ "khống này".

Bác có thể nói rõ cho em về vấn đề này được không ạ?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
@lannhu:

Đúng vậy, nhưng năm ngoái công ty tớ cũng làm BCTC với số dư nợ tiền mặt >16b, không thấy các bác Thuế ý kiến gì.

Chính vì tớ thấy nó không hợp lí nên tớ mới muốn điều chỉnh. Nhưng vấn đề này còn nhiều cái liên quan nên mới cần một phương pháp triệt để.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuấn Giang nói:
Đúng vậy, nhưng năm ngoái công ty tớ cũng làm BCTC với số dư nợ tiền mặt >16b, không thấy các bác Thuế ý kiến gì.

Chính vì tớ thấy nó không hợp lí nên tớ mới muốn điều chỉnh. Nhưng vấn đề này còn nhiều cái liên quan nên mới cần một phương pháp triệt để.
Nếu muốn mọi người đưa ra giải pháp triệt để thì TG phải nêu đầy đủ vấn đề liên quan chứ???

BB này ai ký vậy bác??? Còn cái số đã đăng ký với sở KHĐT nữa?:error:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA