Tờ khai thuế TNDN

• Thread starter Nguyễn Thị Huyền Nga
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Công ty mình mới thành lập từ tháng 5/2005, Vậy trong tờ khai thuế TNDN năm nay ở phần "Thực hiện năm trước" cột "Thực hiện 9 tháng" và "ước cả năm" mình phải kê thế nào? Mình chưa làm tờ khai này bao giờ nên còn bỡ ngỡ lắm, mong các "Đại ca" chỉ giáo giùm. Thanks much.........

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Thế từ tháng 05 đến tháng 12 công ty chị đã phát sinh doanh thu chưa. Mà sao tới nay mới làm vậy?
Thực hiện 9 tháng = từ tháng 05 đến cuối quý III. Ước cả năm = Thực hiện 9 tháng + Ước quý IV/2005.
Tuy nhiên nếu như cty mới thành lập thì 2 mục này có thể để trống và chỉ kê khai chỉ tiêu "dự kiến năm nay".
P/s: Có gì chị liên lạc với em qua PM

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Từ tháng 5 đến giờ cty mình có doanh thu, vậy ở tờ khai thuế TNDN đó phần Thực hiện năm trước mình bỏ trống có được không?
ym của mình là ngacuong_79
còn của bạn?

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Vì mới thành lập năm 2005 vì vậy phần thực hiện năm trước bạn bỏ trống cũng được. Mình nghĩ cán bộ thuế không quá khắt khe lắm đâu. Người ta chỉ cần chỉ tiêu này để xem phần lập kế hoạch của bạn trong năm tới có sát với thực tế không thôi.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Về tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp:
Nếu công ty của bạn đã hoạt động từ tháng 5/2005 thì trên tờ khai bạn vẫn phải kê khai theo mẫu của tờ khai thuế TNDN.
Nếu công ty của bạn đã xác định được doanh thu và chi phí của cả năm 2005 thì chỉ cần làm 1 cột là thực hiện năm trước thôi.
nếu chưa xác định được KQSXKD của năm 2005 thì làm theo mẫu.
Cột thực hiện 9 tháng: Bạn kê theo thực tế phát sinh từ tháng 5 đến tháng 9/2005.
Cột Ước thực hiện cả năm thì bạn cộng thêm phần doanh thu và chi phí của 3 tháng còn lại.

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
cty mình năm 2005 lỗ, nhưng mình muốn để sang năm 2007 mới kết chuyển số lỗ ấy, liệu có được không? (Vì cty mình được miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu mà)

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
- Mình đồng ý với ý kiến của anhvatoi
- Chị ơi...... theo em nghĩ đến năm 2007 CQThuế sẽ không cho phép mình chuyển lỗ của năm nay đâu nếu chị không đăng ký chuyển lỗ năm 2005

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Vậy thì bây giờ mình vẫn đăng ký chuyển lỗ, nhưng đăng ký chuyển sang 2007 có được không nhỉ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Vậy thì bây giờ mình vẫn đăng ký chuyển lỗ, nhưng đăng ký chuyển sang 2007 có được không nhỉ?
Số lỗ của năm 2005 được phép chuyển lỗ đến 2010 cơ mà.Nếu số lỗ của năm 2005 nhiều quá có thể chia ra cho các năm 2007,2008,2009,2010.
Nhưng bạn có chắc chắn trong 2 năm tới công ty bạn kinh doanh lãi không?
Ví dụ: Năm 2006 này công ty của bạn kinh doanh bắt đầu có lãi thì sẽ được miễn năm 2006 và 2007, như vậy bạn chuyển lỗ sang năm 2007 thì sẽ vào năm miễn thuế TNDN. Nên xác định lại cách thức chuyển lỗ vào năm nào???

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bây giờ bạn làm tờ khai thuế TNDN là quá trễ, phần ước tính năm trước chỉ được bỏ trống khi bạn làm tờ khai này lần đầu tiên lúc mới thành lập DN, còn bây giờ thì bạn phải điền đủ mục này, số liệu đến tháng 9 cần phải tương đối chính xác chút nhé, còn ước cả năm thì liệu liệu mà làm để sao cho cột tạm tính năm nay cũng phải dễ coi chút, vậy thôi. Việc đăng ký chuyển lỗ bạn xem bài trả lời của Va Anh Toi

D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Tôi có người bạn cũng làm Kế toán, có thắc mắc một điều mà tôi cũng ko rõ muốn hỏi ý kiến mọi người.
Công ty của bạn tôi thành lập vào T11/2005 nhưng chưa có DThu,các chi phí như mua sắm bàn ghế, điện thoại.... cộng dồn vào cũng được khoảng 8 triệu. Đến khi lập tờ khai dự tính thuế TNDN năm 2006 khoản 8 triệu đó bạn tôi đưa vào chi phí( TK: 642) và đưa vào cột cuối năm để cuối năm 2005 bị lỗ 8 triệu nhưng cơ quan thuế không đồng ý, nói là các khoản đó chưa đượcchấp nhận làm chi phí mà phải đưa vào TK: 142 và để treo ở đó. Vậy mọi người hãy chỉ bảo giúp bạn tôi nhé !
Cám ơn mọi người nhiều !

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Vấn đề này hình như nói nhiều rồi, chưa có DT thì cứ treo chi phí, he he...

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Đúng rồi, chưa có DT thì bạn cứ treo vài 142, hoặc 242, thế là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA