Chi phí đào tạo cấu thành TSCĐ

• Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
cho mình hỏi khi cổ đông cty mình góp vốn bằng TSCĐ là dây chuyền thiết bị, để sử dụng được dây chuyền này cổ đông cty phải thuê chuyên gia đến để hướng dẫn vận hành và đào tạo vậy các chi phí này có được còi là:

1: Tài sản cố định Hữu hình (tức là phân bổ giá trị lên dây chuyền)
2: Hay là TSCĐ vô hình

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Vu Mai Nhi nói:
cho mình hỏi khi cổ đông cty mình góp vốn bằng TSCĐ là dây chuyền thiết bị, để sử dụng được dây chuyền này cổ đông cty phải thuê chuyên gia đến để hướng dẫn vận hành và đào tạo vậy các chi phí này có được còi là:

1: Tài sản cố định Hữu hình (tức là phân bổ giá trị lên dây chuyền)
2: Hay là TSCĐ vô hình
1.Chi phí thuê chuyên gia đến để hướng dẫn vận hành TSCĐ Là chi phí phát sinh trước khi dây chuyền thiệt bị vận hành, nếu thiếu nó thì xem như dây chuyền thiết bị này không hoạt động được. Do đó chi phí này được cộng vào nguyên giá của tài sản của định.

2. Chi phí đào tạo nhân viên không phải là tài sản cố định vô hình mà được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong thời gian tối đa không quá 3 năm ( theo QĐ 206) - Chi phí này đưa vào TK 242

Chúc bạn thành công

V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Chi phí (2) đưa thẳng vào 242 hả bạn nhưng mình xem qua thông tư 206 mình không thấy điều đó, ./.
Có thể chỉ cho mình rõ hơn được khống?
cảm ơn bạn

Sửa lần cuối:
L

le tien son

Guest
9/7/05
5
0
0
44
Ha noi
Về nguyên tắc, CP đào tạo này phải hạch toán tăng NG TSCĐ
Nếu vận dụng, bạn tuỷ theo tỷ trọng của CP này mà có thể tông vào Giá vốn trực tiếp(Nều khoản phí này nhỏ) hoặc phân bổ dần qua 242 cũng được.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
le tien son nói:
Về nguyên tắc, CP đào tạo này phải hạch toán tăng NG TSCĐ
Nếu vận dụng, bạn tuỷ theo tỷ trọng của CP này mà có thể tông vào Giá vốn trực tiếp(Nều khoản phí này nhỏ) hoặc phân bổ dần qua 242 cũng được.
Nguyên tắc ở đâu ra vậy bạn?

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Vu Mai Nhi nói:
Chi phí (2) đưa thẳng vào 242 hả bạn nhưng mình xem qua thông tư 206 mình không thấy điều đó, ./.
Có thể chỉ cho mình rõ hơn được khống?
cảm ơn bạn
Đây là Quyết định 206 chứ không phải thông tư bạn à?
Bạn xem ở phần 2. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định vô hình.

Tức là về việc của bạn thì như sau:
Chi phí thuê chuyên gia về vận hành thì chắc chắn là đưa vào nguyên giá TSCĐ.
Còn chi phí đào tạo nhân viên để sử dụng máy móc dây chuyền đó. nếu bạn không tach rời được với chi phí thuê chuyên gia, và nếu chi phí này gắn liền với việc chuyên gia này đào tạo thì bạn có thể đưa vào nguyên giá TSCĐ.

Nếu chi phi đào tạo nhân viên gửi đi học trường lớp kỹ thuật nào đó,.... để về phục vụ cho sản xuất kinh doanh thì bạn hạch toán vào 242 để phân bổ dần

Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA