HĐ gtgt điện nước tên chủ nhà có được khấu trừ thuế gtgt[/b]

• Thread starter myhanh8012kt
  • Ngày gửi
M

myhanh8012kt

Sơ cấp
2/3/11
17
0
1
34
hcm
Các anh chị cho em hỏi công ty em có trụ sở là nhà của cá nhân ( ko có hợp đồng thuê nhà) mỗi tháng công ty em phải đóng tiền và lấy hoá đơn nhưng trên hoá đơn ghi tên chủ nhà vậy có được khấu trừ thuế không? Có được đưa vào chi phí hợp lệ không?
<<<<< theo em nghĩ là ko hết, anh chị nào chỉ cho em với>>>>>>

Khóa học Quản trị dòng tiền
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Bạn phải có hợp đồng thuê nhà, trong đó có điều khoản công ty bạn thanh toán tiền điện nước.
Địa chỉ nơi bạn thuê phải là địa chỉ trên đăng ký kinh doanh hoặc địa chỉ chi nhánh, văn phòng đại diện đã có thông báo với cơ quan thuế.
Ngoài ra, bên bạn phải có hóa đơn thuê văn phòng tại địa chỉ đó nữa.

Đảm bảo đủ các điều kiện trên, hóa đơn tiền điện nước bạn mới được hạch toán vào chi phí.

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
đúng rùi đó.
hợp đồng thuê nhà (được công chứng), có điều khoản bên công ty thanh toán các khoản điện, nước + hóa đơn thuê nhà + giấy đăng kí kinh doanh mang địa chỉ thuê=> chi phí thuê nhà hợp lý và hóa đơn điện, nước cũng vậy.
Àh, Hóa đơn thuê nhà: sau khi có hợp đồng (được công chứng) đại diện cty và chủ nhà lên cơ quan thuế để làm thủ tục mua hóa đơn nhe bạn.

Chúc vui vẻ.

G

giobienls

Guest
8/9/10
52
1
0
39
ly son
Nếu trong hóa đơn tiền điện mà không phải tên và MST của công ty bạn thì không được khấu trừ thuế GTGT, nhưng được đưa vào chi phí hợp lý nếugiwuax công ty bạn và chủ nhà có nêu trong hợp đồng là toàn bộ tiền điện do bên bạn thanh toán thì được đưa vào chi phí khi xác định thuế TNDN đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA