Từ TSCĐ thành CCDC thì làm sao?

• Thread starter thanhvunt
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chỗ mình mới phát hiện chuyện nhớn các bác ạ. Thế này nhé:

Năm 2004 mua một máy tính giá 9,8tr. Sớn sác lại cho nó vào TSCĐ rồi, khấu hao 1 phần luôn rồi, bây giờ làm BCTC 2005 mới phát hiện ra nó chỉ là CCDC thôi, vậy giải quyết thế nào nhỉ??? Các bác chỉ giáo với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
OldNTV nói:
Chỗ mình mới phát hiện chuyện nhớn các bác ạ. Thế này nhé:

Năm 2004 mua một máy tính giá 9,8tr. Sớn sác lại cho nó vào TSCĐ rồi, khấu hao 1 phần luôn rồi, bây giờ làm BCTC 2005 mới phát hiện ra nó chỉ là CCDC thôi, vậy giải quyết thế nào nhỉ??? Các bác chỉ giáo với nhé
Không sao, bạn đưa phần còn lại chưa khâu hao chuyển về công cụ dụng cụ để phần bổ là được.

Cách hạch toán bạn cỏ thể xem những bài tương tự đã có trong diễn đàn.

Nếu 2005 bạn đã khóa sổ rồi, thì bạn cứ để vậy không sao cả, Sang tới năm 2006 bạn chuyển về công cụ dụng cụ cũng được.

Nếu 2005 chưa khóa sổ thì bạn có thể chuyển ts này vào đầu năm 2005

Chúc bạn thành công

G

gianghafic

Guest
17/2/06
7
0
0
Hà Nội
Đúng rồi theo quy định, tiêu chuẩn tài sản phải có giá trị từ 10tr trở lên. Theo mình, bạn cần làm thủ tục chuyển TSCĐ sang CCDC, các bước tiến hành: Bước 1: Hạch toán giảm tài sản cố định, Bước 2: Hạch toán tăng CCDC đồng thời hạch toán phân bổ theo tỷ lệ % theo phương pháp bạn đang áp dụng đối với CCDC tại Công ty (lưu ý chi phí khấu hao trước kia đã hạch toán, nay ghi bút toán đỏ để hạch toán giảm đồng thời hạch toán tăng chi phí chờ phân bổ số đã khấu hao)
Chúc bạn thành công!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Còn một cách khác nữa là: Nếu trong công ty bạn có nhiều máy tình, bạn có thể coi đó là một phần trong cả hệ thống máy tính của công ty. Như vậy, nó vẫn là TSCĐ - Cả hệ thống máy tính đó chắc chắn giá trị > 10m -> là TSCĐ.

Đúng không các bác nhẩy?

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tuấn Giang nói:
Còn một cách khác nữa là: Nếu trong công ty bạn có nhiều máy tình, bạn có thể coi đó là một phần trong cả hệ thống máy tính của công ty. Như vậy, nó vẫn là TSCĐ - Cả hệ thống máy tính đó chắc chắn giá trị > 10m -> là TSCĐ.

Đúng không các bác nhẩy?

Chắc phải cho nó về CCDC thôi vì chỗ mình chỉ có 3 cái máy tính, một cái phục vụ cho kỹ thuật, một cái cho cô kế toán làm việc trên máy đơn và một cái laptop cho mình để quản lý chung và ... (vào webketoan chẳng hạn). Nhưng khổ nỗi mình là dân chuyên lục thùng rác nước Mỹ để biến nó thành computer nên chỉ xin xỏ được 1 cái hóa đơn cho cái máy tính mà cô bé kế toán đang ngồi thôi. Thánh kiều các bác nhiều:0frown:

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Theo mình, bạn hạch toán N 153/C211

T

Tran Thu Ha

Guest
2/12/05
2
0
0
Đăk Nông
Mình cũng đồng ý với Bạn Tuấn Giang. Đơn vị mình có 1 dàn mấy chục máy tính, với tổng trị giá khoảng 200 triệu đồng dùng cho giảng dạy. Mình buộc phải đưa vào TSCĐ và khấu hao trong 3 năm. Làm sao mình có thể đưa vào CCDC khấu hao trong năm được. Bạn có góp ý gì cho việc hạch toán của mình không?

V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
To: Tuan Giang,Tran Thi Ha:
Trường hợp của mình cũng có thể hạch toán vào TSCĐ chứ, nếu mình mua 1 số bàn ghế văn phòng lên đến gần 100 triệu (nhưng trị giá của mỗi cái thì dưới 10 triệu) ?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Tran Thu Ha nói:
Mình cũng đồng ý với Bạn Tuấn Giang. Đơn vị mình có 1 dàn mấy chục máy tính, với tổng trị giá khoảng 200 triệu đồng dùng cho giảng dạy. Mình buộc phải đưa vào TSCĐ và khấu hao trong 3 năm. Làm sao mình có thể đưa vào CCDC khấu hao trong năm được. Bạn có góp ý gì cho việc hạch toán của mình không?

Thì bạn xác định được đó là TSCĐ rồi thì cứ thế mà trích khấu hao thôi.
Nhưng nếu khấu hao trong 3 năm thôi thì hơi nhanh đấy.

Bạn dùng phương pháp khấu hao nhanh nhé.

Hạch toán:

Nợ 214
Có 211

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
vuthithuyhanh nói:
Trường hợp của mình cũng có thể hạch toán vào TSCĐ chứ, nếu mình mua 1 số bàn ghế văn phòng lên đến gần 100 triệu (nhưng trị giá của mỗi cái thì dưới 10 triệu) ?

Của bạn thì không

Vì số bàn ghế đó không kết hợp lại thành một hệ thống được.

Theo qui định thì có các cấu kiện phải tập hợp thành một hệ thống, nếu thiếu một thì sẽ ảnh hưởng đến quá trình làm việc của hệ thống đó.

Bạn Okie rồi chứ?

Thân!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
OldNTV nói:
Chắc phải cho nó về CCDC thôi vì chỗ mình chỉ có 3 cái máy tính, một cái phục vụ cho kỹ thuật, một cái cho cô kế toán làm việc trên máy đơn và một cái laptop cho mình để quản lý chung và ... (vào webketoan chẳng hạn). Nhưng khổ nỗi mình là dân chuyên lục thùng rác nước Mỹ để biến nó thành computer nên chỉ xin xỏ được 1 cái hóa đơn cho cái máy tính mà cô bé kế toán đang ngồi thôi. Thánh kiều các bác nhiều:0frown:

Hi hi, nếu dzậy thì bạn coi là CDDC thôi!:two:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
vuthithuyhanh nói:

Khi nào bạn mua một cái mặt bàn giá 8tr, 4 cái chân bàn giá 1tr x 4 = 4tr, gắn lại với nhau thành 1 cái bàn giá 12tr thì nó là TSCĐ, nếu lỡ làm gãy 1 chân thì mua cái chân khác giá 1tr về thay thế thì cái chân bàn mới cũng là TSCĐ luôn (Vì nếu không có cái chân đó thì cái bàn không đứng được)

Bạn rõ thế nào gọi là một hệ thống rùi chứ

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Tuấn Giang nói:

Đúng không các bác nhẩy?

Nếu thiếu 1 trong những máy tính trong hệ thống (trừ máy chủ) thì hệ thống đó có hoạt động bình thường được không bạn Tuấn Giang ? :biggrin:

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Viva nói:
Nếu thiếu 1 trong những máy tính trong hệ thống (trừ máy chủ) thì hệ thống đó có hoạt động bình thường được không bạn Tuấn Giang ? :biggrin:

_ Ấy chết, bác này hỏi .. trúng chỗ ngứa rồi... quả là thiếu 1 cái máy đó thì bản thân các máy còn lại vẫn hoạt động.. bình thường... chết.. vậy sao coi hệ thống máy tính đó là TSCĐ được.. mà chỉ là những CCDC được kết nối với nhau thôi... hihi

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
He, các pác toàn thích bóp méo nghề nghiệp thôi.

Qui định chỉ là qui định. Các pác lên mà trình bày với người ra các luật nhé. Hé! Các pác cứ mang lí luận này lên thuế mà trình bày.:biggrin: Có mà ăn chéo luôn!:lol:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA