Ưu đãi thuế TNDN đối với cơ sở KD mới thành lập từ dự án đầu tư

  • Thread starter can thi
  • Ngày gửi
C

can thi

Sơ cấp
4/2/06
7
0
0
279 NTP Q10
#1
Em đọc nghị định 164 nhưng trình độ còn non yếu nên có nhiều chỗ chưa rõ lắm nên vào thỉnh giáo các bác

Theo điều 35 trong chương V: MIỄN THUẾ, GIẢM THUẾ TNDN của NĐ này:
ĐIỀU 35:
Thuế suất thuế TNDN ưu đãi đối với hợp tác xã và cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư[/color=red]
1. Các mức thuế suất ưu đãi được quy định cụ thể như sau:
A. Thuế suất 20% đối với hợp tác xã được thành lập tại địa bàn không thuộc danh mục B và danh mục C phụ lục ban hành kèm theo nghị định này;cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực quy định tại danh mục A phụ lục kèm theo nghị định này;

Em không hiểu “mới thành lập từ dự án đầu tư” là sao,
Chỉ thấy trong Danh mục A quy định: Nghành nghề, lĩnh vực được hưởng ưu đãi đầu tư:
II.3 Đầu tư xây dựng mới, hiện đại hóa: cầu đường bộ, đường thủy nội địa, đường sắt, sân bay, bến cảng, nhà ga, nhà xe, nơi đỗ xe;
Vậy có thể hiểu một DN_ tư nhân chẳng hạn, mới thành lập và hoạt động trong lĩnh vực này thì được ưu đãi thuế như ở Điều 35 trên có đúng không?
Mong các bác cho ý kiến.
 
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
43
Gầm cầu chữ Y
#2
can thi nói:
Theo điều 35 trong chương V: MIỄN THUẾ, GIẢM THUẾ TNDN của NĐ này:

Thuế suất thuế TNDN ưu đãi đối với hợp tác xã và cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư

Danh mục A quy định: Nghành nghề, lĩnh vực được hưởng ưu đãi đầu tư:

II.3 Đầu tư xây dựng mới, hiện đại hóa: cầu đường bộ, đường thủy nội địa, đường sắt, sân bay, bến cảng, nhà ga, nhà xe, nơi đỗ xe;

.... cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực quy định tại danh mục A phụ lục kèm theo nghị định....

Vậy có thể hiểu một DN_ tư nhân chẳng hạn, mới thành lập và hoạt động trong lĩnh vực này thì được ưu đãi thuế như ở Điều 35 trên có đúng không?
Tôi muốn đề cập đến khái niệm cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư : Là một Cơ sở KD hình thành từ một dự án (khả thi, tiền khả thi, đang thực hiện ....) nào đó (đã được cấp phép hoặc cho phép triển khai thực hiện) để phục vụ cho việc thực hiện dự án đó thì được hưởng ưu đãi.

Như vậy một cơ sở kinh doanh trong giấy phép có đăng ký kinh doanh các ngành nghề trên nhưng chưa hoặc không thực hiện dự án nào thì vẫn không được hưởng ưu đãi.

Đây là ý kiến của mình, mời các bạn thảo luận tiếp.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#3
Mới thành lập: DN thành lập kể từ NĐ164 này.
Dự án đầu tư: có thể hiểu nôm na là việc bỏ vốn ra để thực hiện một họat động kd nào đấy.
==> Cơ sở kd mới thành lập từ dự án đầu tư: tất cả mọi loại hình DN mới đc thành lập.
can thi nói:
Vậy có thể hiểu một DN_ tư nhân chẳng hạn, mới thành lập và hoạt động trong lĩnh vực này thì được ưu đãi thuế như ở Điều 35 trên có đúng không?
Đúng.
Viva nói:
Như vậy một cơ sở kinh doanh trong giấy phép có đăng ký kinh doanh các ngành nghề trên nhưng chưa hoặc không thực hiện dự án nào thì vẫn không được hưởng ưu đãi.
Em chưa hiểu ý này của anh.
DN đã đăng ký kd nhưng chưa họat động? Nếu thế thì đâu có gì đâu để đc hưởng hay ko??!!!
 
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
43
Gầm cầu chữ Y
#4
lannhu nói:
Em chưa hiểu ý này của anh.
DN đã đăng ký kd nhưng chưa họat động? Nếu thế thì đâu có gì đâu để đc hưởng hay ko??!!!
Ý của mình là : Nếu DN thành lập ra để phục vụ một dự án cụ thể nào đó, mà dự án đó nằm trong danh mục ưu đãi ==> Được hưởng ưu đãi đầu tư.

Còn nếu 1 DN thành lập mới, có ĐKKD ví dụ : xây dựng cầu cống, đường xá, sân bay .... nhưng vẫn chưa thực hiện dự án ưu đãi nào cả, trong khi DN đó vẫn họat động XD trong các dự án hay công trình bình thường khác ==> không được ưu đãi đầu tư.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#5
Viva nói:
Ý của mình là : Nếu DN thành lập ra để phục vụ một dự án cụ thể nào đó, mà dự án đó nằm trong danh mục ưu đãi ==> Được hưởng ưu đãi đầu tư.

Còn nếu 1 DN thành lập mới, có ĐKKD ví dụ : xây dựng cầu cống, đường xá, sân bay .... nhưng vẫn chưa thực hiện dự án ưu đãi nào cả, trong khi DN đó vẫn họat động XD trong các dự án hay công trình bình thường khác ==> không được ưu đãi đầu tư.
DN này vấn được hưởng ưu đãi. Nhưng do chưa có doanh thu từ họat động được hưởng ưu đãi nên thời điểm để tính ưu đãi đc tính từ năm các họat động ưu đãi này psinh lãi.

Đây là việc xác định điều kiện đc hưởng ưu đãi theo Điều33, chứ ko phải xác định ntn là cơ sở kd mới thành lập từ DAĐT.
 
Sửa lần cuối:
C

can thi

Sơ cấp
4/2/06
7
0
0
279 NTP Q10
#6
Viva nói:
Ý của mình là : Nếu DN thành lập ra để phục vụ một dự án cụ thể nào đó, mà dự án đó nằm trong danh mục ưu đãi ==> Được hưởng ưu đãi đầu tư.

Còn nếu 1 DN thành lập mới, có ĐKKDví dụ :xây dựng cầu cống, đường xá, sân bay .... ...nhưng vẫn chưa thực hiện dự án ưu đãi nào cả, trong khi DN đó vẫn họat động XD trong các dự án hay công trình bình thường khác ==> không được ưu đãi đầu tư.
Cảm ơn anh Vivavina và chị Lannhu
Trong trường hợp em nói, DN này sẽ hoạt động trong lĩnh vực xây dựng(ví dụ :xây dựng cầu cống, đường xá, sân bay .... ) nhưng khi thành lập thì không từ dự án nào cả. VD như tháng 1 thành lập, tháng 5 có một hợp đồng XD (ví dụ :xây dựng cầu cống, đường xá, sân bay .... ) thì doanh nghiệp có được hưởng ưu đãi thuế TN đối với DT của dự án tháng 5 đó không?
Tại sao lại "từ"?
Em thấy DN thành lập sẽ có dự án và thành lập khi đã có dự án( trong lĩnh vực được hưởng ưu đãi )(nếu xét về mục đích khuyến khích... của CP thì) có gì khác nhau đâu.
Không biết em nghĩ vậy có phải không?
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#7
Từ "dự án" ở đây ko nên hiểu sát nghĩa như thế đâu can thi ơi! Ko phải cứ xây dựng cái này, thành lập cái kia thì mới gọi là Dự án. Nó chỉ đơn giản là bỏ vốn ra để kinh doanh gì đấy thôi. Hiểu nôm na là cứ thành lập DN, DN này đủ đk đc hưởng ưu đãi thì sẽ đc ưu đãi, ko kể khi nào mới bắt đầu họat động trong lĩnh vực đc hưởng ưu đãi này ("có dự án")
 
C

Cayman

Thành viên thân thiết
26/11/03
246
3
0
37
HCM
danketoan.com
#8
Theo mình thì khi bạn thấy công ty thuộc lĩnh vực, ngành nghề hoặc khu vực được ưu đãi đầu tư theo NĐ 164 và các văn bản liên quan thì làm Dự án thành lập doanh nghiệp kèm theo hồ sơ Xin Ưu đãi đầu tư là ổn. Bạn có thể liên hệ với Sở kế hoạch đầu tư của nơi bạn đóng trụ sở để xin được hướng dẫn thêm.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều