Viết hóa đơn lùi ngày

• Thread starter thuongbong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuongbong

Guest
6/9/05
2
0
0
Hanoi
Các bác ơi giúp em với :
Chả là em mua HĐ ngày 04/01/2006 nhưng mấy tờ đầu HĐ em lại ghi ngày 31/12/2005 . Bởi vì em hết HĐ đúng ngày cục thuế nghỉ Tết Dương lịch nên không mua kịp . Mà trước đấy em còn nhiều HĐ nên cục thuế họ không bán . Không biêt có bị phạt gì không nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định của Thông tư số 120/2002/TT-BTC Hướng dẫn thi hành về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn:

DN phải lập hóa đơn đúng ngày bán hàng, ghi đúng số theo thứ tự, không được nhảy cóc, không được ghi lùi ngày và không được phản ánh nội dung khác với thực tế phát sinh,...

Trường hợp sai với quy định này thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo pháp luật về kế toán, pháp luật về thuế và về hóa đơn. Tùy theo mức độ vi phạm, số lần vi phạm mà bị xử phạt từ cảnh cáo đến phạt tiền theo quy định tại Nghị định 89/2002/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hóa đơn và Nghị định 100/2004/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế.

Nếu là vi phạm lần đầu và việc vi phạm đó không dẫn đến sai lệch về số thuế phải nộp thì chỉ bị phạt cảnh cáo. Mức phạt bằng tiền thấp nhất là 200.000 đồng, mức cao hơn áp dụng với trường hợp tái phạm hoặc có tình tiết tăng nặng.

Sửa lần cuối:
D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Cả nhà cho em hỏi nhé! Tháng 12/2005 em kê khai thuế từ ngày 28 số HDơn đầu ra đến số 18 nhưng đến 29 một bà chị cùng phòng đã viết tiếp HĐơn đến số 22 nhưng em ko biết và cứ thế đi nộp tờ khai (với số liệu kê khai đến sốHĐ số 18) đến cuối tháng 1/2006 Em làm quyết toán thuế GTGTmới phát hiện ra việc kê khai thiếu của mình và đã làm đơn trình bày sai sót và xin được điều chỉnh vào T2/2006. Như vậy có vấn đề gì không cả nhà ơi!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
To Thuy: Bạn đã làm đơn trình bày sai sót rồi thì được, nhưng đáng lẽ khi phát hiện sai sót nếu trước ngày 20/1 (hạn chót nộp thuế GTGT tháng 12) thì bạn có thể làm lại báo cáo và nộp lại ngay để kịp nộp thuế GTGT. Nếu phát hiện trễ hơn thì vẫn làm lại báo cáo tháng 12 và T2/06 làm điều chỉnh tăng trên tờ 01/GTGT.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bên chi cục thuế quận 6 mỗi khi bạn mua hóa đơn trên mỗi hóa đơn có ghi là "không được viết lùi ngày, theo điểm a khoản 3 điều 7 của NĐ số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004, bị phạt từ 5.000.000 đến 20.000.000 đồng", nói tóm lại việc xuất hóa đơn lùi ngày không được hoan nghênh nhất là thời điểm nhạy cảm cuối niên độ kế toán.
Thân

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
MINA nói:
Bên chi cục thuế quận 6 mỗi khi bạn mua hóa đơn trên mỗi hóa đơn có ghi là "không được viết lùi ngày, theo điểm a khoản 3 điều 7 của NĐ số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004, bị phạt từ 5.000.000 đến 20.000.000 đồng", nói tóm lại việc xuất hóa đơn lùi ngày không được hoan nghênh nhất là thời điểm nhạy cảm cuối niên độ kế toán.
Thân
Đồng chí nói đùng trong trường hợp các doanh nghiệp khác, đối với loại hình doanh nghiệp xây lắp hình như các bác thuế cũng nới lỏng cho một chút, Em m mua hóa đơn tháng 1 nhưng vẫn viết cho tháng 12. Tất nhiên là do đặc thù của loại hình, cố gắng bảo vệ một chút là oke

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nmh_phocu nói:
Đồng chí nói đùng trong trường hợp các doanh nghiệp khác, đối với loại hình doanh nghiệp xây lắp hình như các bác thuế cũng nới lỏng cho một chút, Em mua hóa đơn tháng 1 nhưng vẫn viết cho tháng 12. Tất nhiên là do đặc thù của loại hình, cố gắng bảo vệ một chút là oke
Công ty của bạn là công ty đặc thù thì Mina miễn bàn vấn đề này rồi, đây cũng là một một điều đáng chú ý đối với kế toán khi phụ trách việc mua hóa đơn trong những thời gian nhạy cảm trong năm.
Thân

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Cái này thì có khả năng vẫn vượt qua được nếu biết cách lý luận cho người ta hiểu với trường hợp này

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA